mong nhận đc sự giúp đỡ ,thanks

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi constant87, 18/12/11.

1. constant87

constant87 Thành viên Mới

t mới nuôi 1 chú ccl nên k bít chế độ vitamin ra sao cả .Tìm trên diễn đàn có 1 số bài viết k đc cụ thể lắm .Vậy mong có ai đó chỉ bảo or chia sẻ giùm về vấn đề mua loại vitamin nào và cho ccl sd với liều lựong ra sao cho hợp lý.Và nếu với loại vitamin như thế t cho chim # dùng như ccl có bị a/h gì k ? Mong mọi người tạt qua giúp cho ^:)^

Bài viết mới
  2. constant87

constant87 Thành viên Mới

Ðề: mong nhận đc sự giúp đỡ ,thanks

k co' bác nào tạt qua cho e chút ít kiến thức với sao ? bùn nhỉ

3. vudongnai

vudongnai Thành viên Mới

ko cần vitamin đâu bạn mình cứ cho ăn đồ tuơi dều đặn là ok rời.

4. MộtChaiNằmNgữa

MộtChaiNằmNgữa Thành Viên

Vitamin rất cần cho chòe lửa,đặt biệt là vitamin B và C,em thử đọc lại mấy bài của bsmai có nói về vấn đề này(dinh dưỡng cho chòe lửa nhé).Chúc em vui.

5. phoenix108

phoenix108 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    pharmacien

To constant87 .....mình post lại bài cũ công thức làm bột chòe lửa của mình ,bạn tham khảo nhé .....
    .............Hưởng ứng cùng các FAN chòe lửa VN ......
    Mình xin công khai hóa cách làm cám chòe lửa của mình cùng anh em 4rum .Anh em cứ tham khảo và cho ý kiến phê bình thoải mái nhé .Mỗi người một cách mà ..chúng ta gọp lại sẽ cho ra 1 cách hay nhất phục vụ cho thú chơi tao nhã ,và đỉnh cao này ....hihi ....nuôi chòe lửa là khó nhất trong tất cả loài chim đã và đang được nuôi

1- 1kg đậu phọng rang vàng bóc vỏ .....>>xay nhuyễn ....>> rút dầu (12-15 tờ giấy báo ,ban ngày thì phơi nắng ,ban đêm thì dùng kính ép )
    2- 40 lòng đỏ trứng luộc ....>> bóp nhuyễn ....>>trộn vào đậu đã rút dầu.
    3- 300 gr tôm thẻ lớn cho khỏi hao hụt (khoảng 20 con/300gr) hấp chín ...>>bỏ đầu ,đuôi ...>> xay nhuyễn ...>> trộn đều vào đậu ,trứng .
    4- 400gr Lươn ...hấp chín ...lọc bỏ xương sống ...>> còn lại khoảng gần 300gr ....>>xay nhuyễn trộn vào bột đậu trứng .
    5- 2 muỗng cafe đường cát ....trộn đều vào.
    Đem tất cả phơi nắng tốt .....>> 2 ngày cho thật khô ....đem vào dùng rây nhỏ ,rây bột . còn hạt lớn đóng cục thì phơi tiếp cho khô và xay nhuyễn ra . Nhưng bột khô thì rất dễ làm nhuyễn . xong trộn cho thật đều .với lượng thuốc bổ sau đây :
    - 20 viên vitamin D (2 vĩ/)
    -20 viên vitamin 3B "
    -20 viên vitamin PP "
    -20 viên vit A "
    -20 viên Vit c "

-20 viên vit E "
    (các loại VIT này là dành cho người ....)thuốc dùng cho người vì mình dùng số lượng ít ,và cho chim (hơi bị quí) nếu dùng loại ngoại nhập đặc bệt cho chim cảnh (như bên SVC cửa hàng online ) thì rất tốt ...nhưng giá cao quá ,lại ít có .Còn dùng loại dành cho gia cầm (gà ,vịt) thì rẻ ,nhưng khó phù hợp vì gia cầm trọng lượng lớn và yêu cầu vệ sinh thực phẩm không cao do đề kháng của loài lông vũ không bay cao hơn loài bay.
    các bạn chú ý hàm lượng của thuốc là ok ..ví dụ :vitamines B1,B2,B12 (complex ) chỉ là 5mg thì 20 viên là 100mg cho hơn 1kg bột thì không có gì là quá cao cả . Ví dụ các bạn dùng Vitamines E (Enax 400) thì nó là 400mg ..còn loại thông thường thì ít hơn .Nếu các bạn có loại vitamines A (còn gọi là dầu cá) thì cũng vậy ...chú ý hàm lượng mỗi viên trên bao bì mà dùng .Nếu tìm được Vitamines A liều cao (dùng cho trẻ em dưới 6 tuổi uống 1 năm / 1 lần) dùng ở trạm Y tế ...thì chỉ dùng 2 viên /cho 1kg bột là đủ .Thân mến
    (tất cả liều dùng cho 1kg bột đậu chừng khoảng 60.000 VNd.)
    Tán nhuyễn trộn đều vào bột đã làm xong ......>cất vào hủ nhỏ cho ăn dần

6. nhantam

nhantam Thành viên Mới

Hiiiiii, thanks chú đã cho một công thức tốt.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé