cho mình hỏi gấp lắm

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi huynhnam, 16/12/11.

1. huynhnam

huynhnam Thành viên Mới

mình mua con chèo than khoảng 1 tháng nay khi mua người ta bảo thay lông gần xong rồi chỉ còn đang ra lông đuôi nữa thôi ( ko biết thằng bán chim nói thật hay ko ), nhưng dạo này em nó lại giãn vành mắt có dấu hiệu thay lông. quan trọng nhất là mới sáng mở áo lồng ra thì thấy trên bố lồng có đến 9 cọng lông cánh. ý mình hỏi là nhà mình chuột lắc nhiều lắm ko biết em nó đang thay lông hay là bị chuột cắn. nhưng thấy em nó vẫn bình thường ko có dấu hiễu gì bị chuột hết, mà nếu thay lông làm gì chỉ qua 1 đêm rụng đế 9 cọng lân, có ai bị như mình ko ? xin mọi người xem hình

2. hand

hand Thành viên Mới

Ðề: cho mình hỏi gấp lắm

Bác theo dõi xem có con gì lùa em nó không? Chứ em nghĩ lông cánh làm gì 1 đêm mà rụng nhiều thế, cùng lắm là 1-2 cái lông mới nhú lên rồi nó mới rụng tiếp chứ.

3. chaomao kimyaan

chaomao kimyaan Thành viên Mới

khả năng là bị con gì nó vờn rồi bạn ah.cũng có khi lạ nước, thức ăn thì thay lông( nhưng không nhiều lắm), chim hoảng sợ cái gì đó thì cũng bị rụng lông đấy.nếu 1 đêm mà rụng nhiều vậy thì chắc chắn là bị con gì đó nó quấy rầy roài:D

4. tuanthanhcenter

tuanthanhcenter Thành viên Mới

Theo mình thì tạo hóa sinh ra cho con chim di chuyển bằng cách bay. Khi thay lông không có nghĩa rằng chim nằm im 1 chỗ mà nó vẫn phải ra khổi tổ để kiếm ăn. Và rụng bằng ấy cọng thì khả năng bay là rất khó chưa kể nó còn phải thoát khỏi các loài thú khác săn nó. Vì vậy nó đã bị 1 loài khác tấn công hoặc bất an trong lồng nhà bạn nên bạn theo dõi kĩ, nhất là về đêm.

5. huynhnam

huynhnam Thành viên Mới

ko biết làm sao phải theo dỏi đây vì mình để dưới tầng hầm còn mình ngủ tuốt trên lầu 3, mình nghĩ là bọn chuột chứ ko ai vào đây.

6. thanquangngai

thanquangngai Thành viên Mới

sóc cám đấy, khi mua chim mà đang lỡ lông thì nên mua thêm cái cám mà lão chủ cho ăn, thay hàng loạt thì cũng tùy con chim. ngoài rừng vẫn có con thay sạch lông phải nhảy đi kiếm ăn bay chỉ đcj vài mét nhưng mà trường này rất ít con chim nuôi nhốt thì gặp hoài nhất là chim thuần rồi khi thay lông có khi chỉ 3 hôm là ko còn 1 cọng lông trên người như con chim cút bị vặt lông vậy, trường hợp chim nuôi nhốt bị như thế rời vào trường hợp những con chim bị suy về thể lực và thể chất, chả sau đâu bạn ơi tiếp tục chăm đi nó thay lông lần 2 sẽ nhanh hơn lần 1 rất nhiều bổ sung mồi tươi, duy tri 1 loại cám, và tránh tình trạng cám bị mốc vẫn còn trông hủ 2 den 3 hôm là phải thay cám và rửa sạch hủ cám. theo tôi nghĩ 90% là chim bi suy và bị sốc cám.

7. Tu Binh

Tu Binh Kết nối đam mê

khả năng e nó chút lông, hay là bạn treo bị con gì nó săn nên hoảng loạn vậy:D

8. huynhnam

huynhnam Thành viên Mới

cảm ơn bạn nhiều lắm. hơn tháng nay mình đổi loại cám khác nhưng có thấy rụng cọng nào đâu nhưng hy vọng là do sốc cám còn hơn là bị con nào đó săn vì mình cũng thấy nó bình thường ko có vẽ gì hỏang loạn cả

9. dodo123

dodo123 Thành viên Mới

chẳng bù cho nhà mình. than đang thay lông mà 2 tuần mới rụng đk một cọng lông. đang tính lôi em nó ra nhổ giúp em nó nek.hix

10. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Anh đừng làm em nó sợ như thế chứ .
    Chim thay lông thì tùy con , có con thay nhanh con thay chậm , mình cứ từ từ , khi nào xong thì hay .

11. teonhok211

teonhok211 Thành viên Mới

bạn ơi nếu như bạn thật sự quan tâm con chjm của mình và sợ chuột nó tấn công thì hãy để nó ngủ cùng như mình đây tối nào nó cũng nằm trong giường với mình hết như vậy bạn cảm thấy yên tâm hơn và con chim của bạn cũng sẽ không bị động vật lạ tấn công về đêm nữa đâu bạn ak

12. thanquangngai

thanquangngai Thành viên Mới

lấy cái eke sắt mua ngoài tiệm vật liệu xây dựng, về khoan lên vách rồi mắc lồng vào, trên móc lồng xoa ít dầu máy, thế là tránh đc chuột và tránh đc kiến

13. damme_chichchoe

damme_chichchoe Thành viên Mới

Con chim bị sốc nặng mới trút lông cánh nhiều như thế . Khả năng cao là bị mèo chuột vờn thôi . Sốc cám thì sẽ rụng từ từ

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé