cách thuần CCL lạ

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi pham_quang, 7/12/11.

1. pham_quang

pham_quang Thành viên Mới

chào bà con, mình cũng vừa tập chơi chòe lửa thôi, mình mới đem về một em bổi, chưa vào cám nửa giá 270k ngàn, k biết mắt không, khi đem về có ông anh lúc trước hay chới chòe lửa nhưng bỏ nghề rồi, ổng chỉ mình cách thuần mau dạng chim. a kêu mình dùng dây thun cột 2 cái chót cánh dài nhất lại để cho chim k bay được trong một thời gian mà chỉ nhày lên nhảy xuống ăn được thôi, thì chim sẽ rất mau dạng người. không biết cách này thế nào, có ai áp dụng chưa... cho mình lời khuyên nhao:)

Bài viết mới
  2. thanhbnvn

thanhbnvn Thành Viên

Ðề: cách thuần CCL lạ

:)):)):)).Cười đã sau làm cái tem.Các bác cứ tìm cách làm khổ mấy con mộc.Tội nó.Chim có tuổi lồng khác hay.Nuôi buộc cánh như bạn chim nó suy nuôi vất vả lắm.Ông a bạn chơi ác thật@-)

3. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bó tay với cách này thôi , quá ư bậy bạ ....thân...

4. pham_quang

pham_quang Thành viên Mới

mình cũng thấy cách j mà tàng nhẫn quá, mà ôeng cứ bảo mình làm theo ổng nhưng mình k nở ra tay nên lên đây hỏi anh em nè, chắc thôi, làm cách này nhìn tội, con chim chỉ nhờ có đôi cánh mà lỵ....................=))=))=))=))

5. DuyChoeChoe

DuyChoeChoe Thành viên Mới

Cách này không hay bằng nhổ hết lông cánh và lông đuôi đi, khi đó chim chỉ biết chạy và chạy nhanh thuần cực kỳ luôn.

6. birdlover

birdlover Thành viên Mới

có mấy thằng nuôi chim mà như ông anh của bạn chủ topic đúng là tội nghiệp cho loài chim. Bạn nuôi chim là tập tính kiên nhẫn đó, nôn nóng quá thì đừng nên nuôi. Con lửa là loài chim dễ thuần nhất rồi, thuần ko được thì mua sáo với cưỡng con về nuôi đi.

7. dat_casper

dat_casper Thành Viên

cắt vát cánh là cách khả thi nhất hỏi bay mà tầm mấy tháng sau mọc lại ngay

8. skullpack12

skullpack12 Thành Viên Tích Cực

Bạn nghe lời ông anh gì đó thử đi, nếu có kết quả thì thông báo cho anh em biết. Bạn biết tại sao ổng bỏ nghề không?? Tại vì cái cách ổng thuần chim như vậy thì có con nào sống nổi đâu mà không bỏ nghề.

9. MrChipMS

MrChipMS Thành viên Mới

hoho.kể ra thì ông anh bạn là ng sáng lập ra cách thuần chim mới nhất đấy.đưa ngay vào sách kỉ lục.:D

10. Peter1102

Peter1102 Thành viên Mới

ko,mình thấy cách của chủ top rất giống với cách thuần than,ko như mọi người nghĩ là buộc 2 cánh nó vào nhau đâu,có phải lấy giây thun buộc mấy cái đầu lông cánh dài của 1 bên vào với nhau ko,chứ ko phải buộc 2 cái đầu cánh dài của 2 bên vào với nhau,mình đã chứng kiến và biết,chim bay đc tốt là ở mấy cái lông cánh dài nhất đấy
    Vd ntnay,con cu gáy,nếu cắt lông cánh từ cái thứ 3 trở đi cho đến hết,mà chỉ để lại 3 cái lông dài nhất ở mỗi bên cánh -> kết quả thả ra vẫn mất như thường,nhưng nếu cắt mấy cái lông dài ấy đi thì thả ra chỉ hơi lên đc 20cm là hết cỡ,ko bay đc !
    Vậy từ đó ta có thể thấy đc buộc mấy cái lông dài của cánh lại trong time đầu cũng là 1 phương án hợp lí đúng ko !
    Đúng là buộc hay cắt mấy cái lông dài nhất ở cánh đi thì chim hạn chế bay đc là đúng
    Mình thì mình thuần than ko như thế,cứ thuận theo bình thường thôi,đã đc 2 năm rồi mà còn nhảy lắm,đc cái chơi thì vẫn chơi,còn chòe lửa thì mình chẳng cần buộc hay cắt j cả,cứ chùm áo và ăn uống đầy đủ vài ngày cho có sức đã,sau đó vẫn đầy đủ thức ăn rồi hé dần áo ra.hé đến khi đc 1 nửa rồi thì bung hẳn ra,ban đầu nó nhảy,nhưng yên tâm,2 ngày sau là bình tĩnh ngay và có thể đút sâu cho ăn đc rồi
    Con lửa mộc mình về đc 4 ngày,đến hnay thig tập tọe nhặt cám và nhảy hẳn vào tay giật sâu rồi,tắm táp thì ngồi cạnh nó ko quan tâm,làm j cứ làm,còn nó tắm thì cứ tắm,có điều chưa thấy nó hót thôi.
    Nói chung đối với các loại chim thì thuần kiểu này kiểu kia còn quan tâm,chứ với chòe lửa ( trừ những con cực già rừng,và cức nhát ) thì vấn đề thuần ko phải suy nghĩ,quan trọng là làm sao để nó căng,hót và chơi thôi !

11. nhantam

nhantam Thành viên Mới

Chào bạn, cách thuần của bạn mình đã làm thành công với bồ câu tập cho chúng ở nhà, nhưng chòe lửa thì mình chưa thuần cách đó.

12. hoangtutoan

hoangtutoan Thành viên Mới

trời ơi mấy bác này, chủ top chỉ là tham khảo ý kiến biết đc thôi, chứ đâu kêu ai áp dụng đâu mà ae chém ng ta ghê thế hehehehe

13. nghia 313

nghia 313 Thành viên Mới

Ðề: Xin Chào Các Bác!thuần CCl bổi mau hót

E có con CCL bổi nuôi được 2 tháng rồi đã bung hết áo lồng, hơi dạn.mà E chẳng nghe thấy nó hót lấy một tiếng gió nào.Các Bác có cách nào chỉ giúp E cách cho nó mau hót ko? Xin cảm ơn Các bác trước nha.<:p

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé