chim chuyền đang ra lông có cần che áo lồng

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi neo1989, 29/8/11.

1. neo1989

neo1989 Thành viên Mới

Em chuyền nhà mình đang ra lông, mình ko che áo lồng( trừ buổi tối), như vậy có ảnh hưởng gì tới quá trình thay lông ko vậy ? Xĩn các pro chỉ giáo nhé!!

Bài viết mới
  2. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Ðề: chim chuyền đang ra lông có cần che áo lồng

1 câu thui!Chim thuộc hay chim bổi điều che áo lồng cả bạn ak!Bác che lại làm e nó tuột lửa lông rớt nhanh hơn!Và bác cho ăn nhiều trứng kiến+dế!Thân!

3. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Mình từng đề cặp vấn đề này nhiều lần cho anh em trên diễn đàn rùi . Chim chòe lửa chuyền có khác chim chòe lửa bổi và thuộc 1 chút nên để chim trổ bình thường đi , giai đoạn này bạn có thể phơi nắng nhẹ được (chỉ được nắng sớm và tối đa 5 phút thôi ) để chim tổng hợp vitamin D rất tốt cho chim non ... khi chim rụng lông đuôi rùi thì bạn nên trùm suốt để cho chim ra được bộ đuôi đẹp và kg bị chẻ ... Cứ cào cào nhiều vào , và cho thêm dế nữa và kg cho ăn sâu nha ... Giai đoạn ra lông đuôi thì vẫn tắm bình thường và sẽ kg phơi nắng nha (tắm xong là trùm lồng liền ) ... 1 kinh nghiệm quan trọng là khi nuôi lông đuôi chim chuyền thì nên kiếm lồng rộng để trừ hao chim ra đuôi dài , vì khi chim đang ra đuôi (may mắn gặp em có gien đuôi dài ) thì việc chuyển lồng nuôi trong giai đoạn này kg tốt cho chim đâu ...thân...

4. chichchoebg

chichchoebg Thành viên Mới

anh shama cho em hỏi con chòe lửa của em đang ra lông đuôi thì không nên cho tắm nắng ah?thanks

5. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

tuyệt đối kg tắm nắng , cứ tắm và trùm đến khi chim đủ đuôi rùi phơi nắng nhẹ từ từ lên...thân...

6. huynhnam

huynhnam Thành viên Mới

tiện cho mình hỏi luôn làm sao biết chim đã ra lông hoàn tất để không chùm áo lồng nữa

7. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Toàn bộ quá trình thay lông của chòe lửa là bắt đầu giãn vành mắt và rớt lông vành mắt trước song song với rớt lông bụng .... lông cuối cùng mà chim phải rớt đó là 2 cọng lông nhỏ ở 2 đầu chót của cánh . Khi 2 cọng này rớt xong và ra lại điều nhau thì chim đã hoàn thành xong quá trình thay lông ( cũng có trường hợp 1 số con thay lông sót 1 số chỗ khác nhưng kg đáng kể ...) . xong lông rùi thì vẫn nên trùm tiếp thêm nữa tháng tới 1 tháng để chim cứng lông hoàn toàn rùi bung áo lồng ra sau (bung áo sớm thì chim dễ bị chẻ đuôi lắm , do lúc đó lông chim còn non quá ... chim nhảy qua nhảy lại quẹt vào nan lồng nên dễ bị hư lông ) . Lông chim còn non mà ra nắng gắt sớm quá thì dễ bị quéo ..rất xấu ... nắng nhẹ từ từ lên ...thân...
    Bạn có thể tham khảo thêm bài viết về cách tắm và phơi nắng cho chòe lửa ở mục kinh nghiệm trong diễn đàn đi ...chúc bạn có chim đẹp ...

Last edited by a moderator: 7/11/11
  8. vanlen

vanlen Thành viên Mới

e cũng nuôi 1 em chuyền ! đang ra lông, ở chỗ em người ta chỉ bán sâu tươi,sâu quy thôi ! mấy bác khuyên o cho ăn sâu !! hix, thế em cho ăn cám binh dương + thằn lằn được o ạh thank < ở đây o có liêu điêu >

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé