các bác giúp em lủa của em với

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi LongThaiNguyen, 25/8/11.

1. ongcong

ongcong Thành viên Mới

Ðề: các bác giúp em lủa của em với

chim nhà e bây giờ mới bắt đầu thay lông, như vậy có phải là muộn ko vậy các bác...:D

2. amobi

amobi Thành viên Mới

bác đừng lo, em nhớ hình như bác shama có 1 chủ đề giải thích hiện tượng thay lông của ccl, trong đó nói là khi chim thấy điều kiện thay lông cho phép thì mới tiết ra 1 loại hoocmon gì đó cho phép sự thay lông bắt đầu.......(hoặc em nó vừa bị xảy ra 1 biến cố gì đó như đổi thức ăn đột ngột,hay bị chấn động mạnh thì em nó cũng thay lông nhưng thay lông này không tốt). Do đó, nếu bây giờ chim bác bắt đầu thay lông và là do hiện tượng bình thường thì ko sao đâu bác, cứ chăm sóc em nó thật tốt, em nó sẽ như bác mong mún....chào bác

3. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Thành viên Mới

Chào các bác ! tôi mới chơi chim nên không có kinh nghiệm, con CClL của tôi mới thay lông khoảng hơn tháng nay, cách đây 02 tuần nó đỗ lông rất nhiều, thay hết cả lông đầu, giờ đã mọc lại hoàn chỉnh nhưng hơn tuần đ64 lại đây tự nhiên thấy hết rớt lông, chim lại thường xuyên hót chuyện, cứ nghe tôi xả róc rách là hót ngay, lông cánh và lông đuôi vẫn còn nguyên!
    chế độ an thì tôi cho ăn nhiều hơn cả trước khi thay lông: cám, cào cào, dế, trứng kiến thường xuyên, tôi còn cho ăn thằn lằn và con các ké con bắt được ở vườn nhà! vẫn trùm kín lồng và để nơi yên tỉnh, chỉm rất dạn mới nuôi 4 tháng mà rất đứng lồng, đưa tay vào còn không nhảy? tôi e em này bị ngưng tahy lông. Có cách nào cho em tiếp tục thay lông, nhờ chỉ giúp. Thanks!

4. quanvts

quanvts Thành viên Mới

trường hợp của bác giống em lửa nhà mình ! để xem biểu hiện e nó vài hôm đã ! vẫn chế độ ăn như vậy + trùm áo lồng 24/7 nha :D

5. LongThaiNguyen

LongThaiNguyen Thành viên Mới

con của e nó lười ăn quá các bác ơi,mà lông đầu của nó nhẵn húi từ lúc mua về chẳng thấy lên lông gì cả e chăm hơn chăm con mà cũng chẳng chịu hót bác nào có chim gì hót ae mình đổi đi số dt của e là 0984299993 em ở q7.chăm nó quá mệt mỏi chán chết.ông xếp mới cho con chào mào hót cả ngày mà cũng chẳng phải chăm gì.nuôi chòe lửa vất vả quá các bác ah

6. amobi

amobi Thành viên Mới

uh, chắc chắn với bác 1 điều là nuôi lửa vất vả nhất đó, nhiều người nói nó là chim quý tộc nên phải có chế độ như dân quý tộc. Ai nuôi lửa cũng phải chấp nhận điều đó thui. Em có 2 cách thế này, 1 là bác nên đến cội chơi chòe lửa xem 1 lần cho biết chim lửa chơi thế nào, bác sẽ mê mà về tiếp tục chăm sóc em nó. 2 là bác cứ cho nó ăn thường xuyên mồi tươi bác mua hoặc kiếm được, và không nôn nóng thì bác sẽ sớm thấy em nó mạnh khỏe và hót hét (nhưng nếu chim bổi thì hơi lâu 1 chút)...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé