chòe đất hay than hay hơn

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nêmô, 23/8/15.

1. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Hôm nay có thằng cu cháu nhỏ xíu đòi chơi chim(thật ra nó muốn chơi lâu rồi hôm nay mới có tiền nên đòi mua).lại chỉ thích chòe.em là chú nó cho chim khác không chịu nuôi cứ phải chòe cơ.đăng topic mua chòe dùm cu cháu nhưng trưa có trả lời.nay rảnh vào box chòe than này đọc thấy kinh quá.nuôi than khó nhỉ nuôi lâu cũng chả thuần lắm.thời gian đầu lhá khó nuôi.mồi phải liên tục mà chỗ em ứ có mồi chĩ sâu quy thôi.hơi căng ca này đây.mạo muội hỏi các bác nuôi chòe thì nên chọn chòe than hay chòe đất loại nào dễ thuần hơn và loại nào thì hót hay hơn.khu nhà em mấy hôm nay có cặp chòe đất cứ le ve hót cả ngày không biết cách bẫy nhà thì không có chim.chòe than thì bên vườn nhà ở suối có cặp sống ở đó lâu năm rồi hót mê ly luôn mà không rình được ổ vì rẩm rạp mà lảnh thổ nó rộng quá,bật tiếng file lên nó le ve xung quanh.các bác bày cho em cách bẫy hai loại này không cần chim mồi với

2. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Hồi trước mới chơi chim, mình bẫy than như sau: buộc con dế còn sống vào cầu tử lồng bẫy, treo nơi chim hay đậu (vào buổi sáng). Than hay đất đều có cái hay riêng, quê mình ko có đất nên ko được nghe nó hót. Nếu nuôi than thì cũng ko nên băn khoăn nhiều về mồi tươi đâu, cứ làm cám chất 1 tý, còn mồi tươi có gì ăn đó (chỗ mình còn chả mua được sâu cơ)

tuan287 and nêmô like this.
  3. nêmô

em đang tìm bác để tạo cái đỗi thoại này.gặp bác ở đây luôn.nếu vậy hai con chòe đất ở khu nhà em sáng nào cũng đậu trên cái dây điện người ta mắc ngoài đường ấy hót xuốt.kiểu này làm ít sâu bỏ vào may ra lại được nhỉ.làm quả điện thoại bỏ vô luôn.mà than mới đầu nhát kinh lắm phải không bác.nuôi có nhanh thuần như chào mào không.hai năm lồng có đứng lồng không ạ.nhát quá thằng chái chắc không nuôi nổi

4. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Nói thật là mình còn 2 con, nuôi cũng gần 4 năm rồi nhưng hiện chỉ có 1 con dám mổ đồ ăn mình cầm tay (tại mình chẳng có thời gian để gần nó nên đành vậy, miễn là nghe nó hót cho sướng), còn nhiều người họ nuôi vài tháng là chim thuần (tài thật, mình chịu). Còn mách bạn, nếu chim bổi tinh thì làm cái lồng vuông, càng nhỏ càng tiện (mình dùng loại 20x20x20cm, tự làm), để 1 cầu, trên nóc làm tấm nhựa để nó khỏi đu nóc, trùm áo lồng, chỉ để hở cửa cho ăn tầm 1 tuần, cóng ăn uống để sát đáy lồng. Bạn treo dây điện thì khó tạo thế nhảy cầu tử đấy (mà điện đóm là fải cẩn thận đấy), mình treo cành cây và chọn thế để nó dễ nhảy nhất. Chúc bạn thành công

khangnguyen68 thích bài này.
  5. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    Thẩm Định Giá
    để xíu em phân tích cho nghe cách chơi choè than, choè đất cho nghe

cseitnah thích bài này.
  6. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    Thẩm Định Giá
    - Nếu nói chòe đất hay hay chòe than hay thì không ai dám nói là con nào hay hơn con nào tuy nhiên chơi chim hót thì chia ra làm 2 phong cách nhu sau :
    + Nuôi chim nghe hót thì lên nuôi chòe than già
    + Nuôi chim để xem phong cách đấu thì nuôi chòe đất.
    - Bình thường nếu như nuôi chim chòe than mà muốn nghe hót thì phải nuôi chim già rừng vì nếu như một con chòe than già mà bung hết giọng ra hót thì giọng hót luyến này đảo giọng nghe phê hơn chòe lửa nhiều chình vì thế em khuyên thật lòng là nếu nghe hót thì nhất thiết cứ phải nuôi chòe bổi già còn chòe than con hay Than truyền nhanh dạn người nhưng nhiều tật lỗi và nếu như có con không có tật và có chim thấy dạy giọng thì nó cũng không thể hay bằng chòe than bổi được vì là học giọng lên hót không hay tuy nhiên nói đi thì cũng phải nói lại nuôi một con bổi rừng thì phải mất it nhất là 2 mùa lông thì mới gọi là tạm ổn định chính vì thế nuôi chòe than mới chính là thử thách với người chơi chim.
    - Chòe đất thì thế này: giọng zin của chòe đất thật sự là không hay hót rất dở nhưng cách chơi của chòe đất thì lại đẹp chim múa cánh xòe đuôi nhịp nhịp rất đẹp chình vì thế mà các nghệ nhân mới mê nết chơi của chòe đất. Chim chòe đất bản thân rất yếu và nhát người kinh khung vì thế mà chim nếu thuần chim bổi mà đề chơi dược thì rất khó vì chim nhát lại yếu vì thế dễ chết nếu có thuần được thì cũng phải từ 3 mùa trở lên thì mới có thể chơi được. Tuy nhiên thì chòe đất lại có khiếu học giọng chòe than và nếu có chim thấy hay thì giọng chòe đất cũng bài bản không kém.
    - Chình vì thế người miền nam chỉ chơi chòe đất con nuôi đút lên cho chim mau dạn người và ep giọng chòe than để con đất có nết chơi của chòe đất ( xòe đuôi múa cánh)và có giọng hót hay của chòe than. Tuy nhiên đa số chòe đất trên thị trường toàn là chim con nuôi lên vì thế nó có những hạn chế của chim con nuôi lên như : ngoái lộn, hay sợ lung tung, khó qua lồng tắm, khó tắm bằng lồng tắm, khó thay lồng..... chình vì thế đề có một con chòe đất hoàn chình : phong cách chơi của chòe đất, giọng hót của chòe than, có thể sang lồng tắm và tắm chậu dễ dành, không ngoái, lộn, không sợ lonh tinh thì cả một kỳ công chình vì thế mà giá thị trường của chòe đất rất cao chim một mùa giá giao động từ 1,2-1,5 tr/con.
    - Chỉ là kiến thức ít ỏi cóp nhặt trong quá trình chơi chim chia sẻ cho anh em rất mong là xẽ giúp ích cho anh em hiểu thêm về cách chơi chòe đất của người miền nam, nếu có gì chưa đúng thì mong anh em góp ý.

Chucky, khangnguyen68, nêmô and 2 others like this.
  7. cseitnah

cseitnah Thành Viên Tích Cực

Hay quá, chờ bài của cụ Tuấn!
    Riêng em thì1 thời gian chơi than và đất thig giờ chỉ chơi đất! Cái giống nhỏ đen thui này nó có những cái quyến rũ riêng của nó nếu ko kiên trì thì không thấy cái hay được!
    Con than giọng hót hay hơn, dài hơn, luyến láy hơn, múa xoè đẹp hơn và dễ nuôi hơn nhất là đối với anh em miền bắc như em! Tuy nhiên chơi đất qua 1 thời gian em thấy như sau: Đất nó có bản sắc của riêng nó, nó là loài cảm nhận thấy rõ sự học hỏi về giọng hót. Em nuôi cả non đút, chuyền, bổi thì thấy nếu từ non lên chịu khó cho học giọng thì con đất hót rất tuyệt! Nhưng nó lại không có được chất lỳ và đầy bản năng như con bổi, đặc biệt là giọng doạ, ra hình cánh và bung thăng rất tuyệt vời! Đất nuôi khó hơn than, chế độ ăn phải phù hợp, lồng và chỗ treo phải lâu mới quen, khi môi trường xung quanh được nó chấp nhận nó mới căng được. Mùa đông miền bắc lại càng khó vì tránh gió và đảm bảo dinh dưỡng, nắng, támw nước phù hợp. Để nói con chim nào hay rất khó vì nó phụ thuộc vào sở thích từng người! Chơi chim phải thích, kiên trì, nhẫn nại, không ngại mất thời gian thì mới thấy cái hay cái đẹp cái sướng đượch!

khangnguyen68 and nêmô like this.
  8. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    Thẩm Định Giá
    - Nói về cách chơi thì chòe đất chơi đẹp hơn chòe than nhiều cụ ạ nhưng bản thân giọng chòe đất hót không hay lên nếu nuôi chòe đất thì cụ phải có chim chòe than dạy hót thì chim mới hót hay được cụ nhé

nêmô thích bài này.
  9. nêmô

Thông tin em cần đều đã đưởc các cụ phân tích rõ rồi cảm ơn các cụ nhé.cháu nó thì còn đang đi học(học cả ngày) sắp tới em lại có khoảng thời gian dài phải bẩn bịu quá nên hẵng tờ từ vậy,rảnh tì mới dám đưa em nó về không chăm được thì không dám nuôi cac cụ ạ

ngoctuan thích bài này.
  10. hunken085

hunken085 Thành Viên Tích Cực

Theo em nên đầu đầu độc thằng cu cháu bằng em non nuôi đút lên,dần nó mê chim rồi mới tính tiếp

nêmô thích bài này.
  11. nêmô

loại này trên em khó kiếm.trên tiệm họ đòi 5 600k một con.thôi luôn.để mua em bổi bác ạ

hunken085 thích bài này.
  12. hunken085

hunken085 Thành Viên Tích Cực

Thế thêm tiền mua cho nó con mộc dở ấy,ko trẻ con mà cho tương ngay loại mộc khó nhài nhừ thàn thì lại chả thèm chóng chán

13. nêmô

Nó không chịu cụ ạ.đòi chi tiền cơ mà tiền nó chỉ đủ làm con bổi.kệ đi em cũng có biết chơi chòe đâu làm con bổi về hai chú cháu chăm lấy kinh nghiệm và thử sức chứ mua mộc dở về không may chết thì uỗng.với lại nguồn mồi với cám bã không có loại phù hợp nên cũng ngại

14. micui

micui Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    mê linh hanôi
    Gần em em kiếm con non tặng cụ chứ thằng bé không chăm được lại tội con chim

15. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    Thẩm Định Giá
    - như ngoài quê em em thấy thế này:
    + mua 1 con chòe đã biết ăn cám rồi mua cái lồng sắt treo ngay cửa bếp ( chỗ mà mọi người ra vào thường xuyên, hoặc giếng nước lơi mà mọi người hay ra rửa bát, giặt đồ ) cứ vút đấy khi nào hết nước thì cho nước khi nào hết cám thì cho cám ( mà toàn cám con cò) chả áo lông áo liếc gì hết thế mà mùa đông cũng như mùa hè chim hót cứ như lên đồng mà con nào cũng thuần đét chả tật lỗi gì hic hic chả bù cho mình lâng nhưng lâng trứng hứng như hứng hoa mà trái gió trở trời là sổ mũi nhức đầu ngay

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé