Ý tưởng làm arvi ban công- nhờ ae giúp

Thảo luận trong 'Kinh Nghiệm Tổng Hợp' bắt đầu bởi nthung2013, 14/3/14.

1. nthung2013

nthung2013 Thành Viên

Tình hình là e nẩy ra ý tưởng như vậy. Sau đây e nêu hiện trạng và Kế hoach dự kiến mong các bác tư vấn giúp ạ.
    1. Hiện trạng : ban công rộng 7-8m2
    Có 3 cục nóng điều hoà; một máy giặt; có tiểu cảnh nước và cây treo khá nhiều
    2.kế hoạch : lấy lưới che kín mặt ngoài ban công ( cần tư vấn kích thước chủng loại lưới ạ) ; mặt trong nhà e có một vách kính và một cửa ra vào( nếu mở cửa có e nào bay vào nhà thì bắt lại cũng dễ ạ.
    các bác thấy như vậy có ổn không ạ?
    các bác giúp e mấy thứ sau ạ: loại cây khô hay cành nào lắp thêm vào để các e nó đậu vì nhà e đang toàn hoa và giỏ cây treo
    em định nuôi Khuyên , yến và chào mào với nhau có ok ko?
    có phải làm tổ cho bọn nó treo ở vách tường ko? Mua tổ ở đâu?
    cho bọn nó ăn ntn vì e vẫn muốn loại nào ăn thức ăn loại đó ạ.
    e chưa upmđược ảnh, mai e chụp lại ảnh ban công rồi up lên thêm sau? Mong các bác giúp sớm để cuối tuần e làm luôn ạ?
    ngồi trong nhà nhìn ra ban công ngắm chim và nghe hót thì quá tuyệt ạ.
    cảm ơn xả nhà!!!

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. nthung2013

nthung2013 Thành Viên

Ðề: Ý tưởng làm arvi ban công- nhờ ae giúp

Các bác nào đã nuôi rồi giúp e với. Hoặc có bác nào có những thứ để làm ảrvi cho e xin Đc và số đt e xin đeens mua và học hỏi thêm ah.
    Cảm ơn các bác!

3. azometal_re

azometal_re Thành Viên

bác dùng lưới inox và khung sắt lỗ bắt vít lại là hình dáng kích thước nào cũng ok. QUan trọng là bố trí chỗ đậu và cây cối sao cho chim hạn chế ị lên cây cối. 2 là phải có phương án dọn phân chim nhanh và đơn giản. Đồ ăn bác cho chim bình thường cám ba vì bổ sung mồi tươi, yến cho ăn kê nhưng chắc yến ko nuôi được trong avi vì sợ loại này dễ bị muỗi đốt.

4. ngoctiendha

ngoctiendha Thành viên Mới

Ban công thì không đổ đất và cát lên đc nhỉ. mình thích nhất là làm thêm 1 lớp đất và cát mỏng rồi trồng cỏ ( cỏ dại thôi loại này vừa dể trồng mà k cần chăm sóc chỉ tưới nc) như vậy vừa có không gian xanh mà mỗi lần dọn phân chỉ cần tưới nc là sạch. làm tổ giả treo tường cũng đc mà bạn, ra tiệm chim mua mấy trái dừa khô người ta cắt sẵn rồi đó và mua thêm mấy cái hộp người ta làm mẫu sẵn cho chim yến phụng làm tổ, loại này chào mào cũng thích lắm tiện thể mua thêm mấy cái giỏ mây mà người ta hay cắm hoa đó loại nhỏ thôi rồi treo như các giỏ hoa của bạn đó vậy là ok. về nuôi khuyên thì phải có sâu và hoa quả. bạn nuôi chung 03 loai này cũng được nhưng về thức ăn thì hơi phong phú. Chim Yến phải có kê, chào mào bổ sung thêm cám còn khuyên thì hoa quả và sâu như vậy là ổn. Thức ăn của khuyên và chào mào thì để chung qua 1 bên cũng, còn yến thì để tách riêng ra. về cành đậu thì bạn làm 1 cây khô nhiều cành bỏ chính giữa là đc rồi vì bạn có các giỏ hoa xung quanh nữa nên k sợ thiếu cành cho chim đậu. Về khung và lưới bạn làm như lời bạn ở trên là được. Chúc bạn có 1 AVI đẹp

5. nthung2013

nthung2013 Thành Viên

Cảm ơn các bác đã góp ý rất chi tiết ạ .
    1. Đúng là e đang lo nhất khoản vệ sinh phân chim . Trong những hốc e sẽ lưu ý để khay đất thêm, còn lại nền ban công e ốp gạch chắc xịt nước quét hàng ngày cũng sạch. Em chỉ sợ chim hay đậu chỗ tiểu cảnh có nước rồi ị vào đoa thì vệ sinh hơi khó thôi ạ.
    2. Cầu đậu thì em nên mua cây khô loại gì ở đâu? Bác nào biết chỉ e với. Còn về ổ e sẽ làm như bác ở trên nói ạ.
    3. Yến em vẫn nuôi ở lồng và để trong arvi đó được ko ạ. Với lại e có e Chòe Than khách e cũng nuôi lồng để đó có vấn đề gì ko ạ?
    Xin cảm ơn các bác đã chỉ bảo ạ. Em làm xong sẽ sớm up ảnh lên để các bác chỉ giáo thêm ạ.

6. nthung2013

nthung2013 Thành Viên

Ah các bác cho e hỏi thêm:
    Nuôi chào mào em định nuôi 3-4 e thì tỷ lệ đực cái ntn; khuyên e định 15-20 e thì tỷ lệ ra sao thì hớp lý ạ.
    Cảm ơn các bác nhiều ạ!

7. ngoctiendha

ngoctiendha Thành viên Mới

Về cành đậu thì cái này dễ mà. Bác kiếm cây cảnh nào bị chết mà nhiều cành ấy rồi về cho vào cái chậu trồng nó vào bác bỏ thêm ít cát vàng trong chậu cho em nào muốn ăn thì ăn hoặc đúc xi măng ở gốc cho nó chắc chắn thôi (tùy độ cao của lòng bao nhiêu thì bỏ cây tương ứng: ví dụ lồng cao 3m thì bạn bỏ cây khô cao khoảng 2m là vừa vì cây khô đã chết nên k sợ.. phát triển). Về phần chào mào thì mình nên khuyên bạn bỏ 1 cặp trống mái thôi vì để chung nhiều nó cũng đánh nhau mà khó sinh sản đc. về phần chim mà nuôi lòng như thế cũng được k ảnh hưởng gì đến mấy em xung quanh. hj muốn thả chung thì bạn để lòng trong AVI 1 thời gian từ 10 ngày đến nữa tháng rồi thả ra không chúng lại đánh nhau. về khuyên thì thả vậy cũng được không có vấn đề gì chủ yếu là thức ăn thôi, vì nuôi nhiều vậy thức ăn cũng khá khá đó. Đó là ý kiến của mình gom góp được trên diễn đàn thôi có gì sai sót mong các bạn bỏ qua nhé. Chúc bạn sớm có AVI đẹp. mình cũng vừa làm xong cái AVI nhưng thả ít chim hơn bạn nhiều, đi làm về ngắm mấy em bay nhảy cũng thích lắm

8. azometal_re

azometal_re Thành Viên

Bác có 7m2 cao 3m . Vậy chỉ nên nuôi dưới 10 con chim. nuôi nhiều hơn chỉ khổ chim khổ người chăm. Vấn đề phân chim bác xác định chỗ nào chim đứng ngủ là chỗ nhiều phân nhất. bố trí cành đậu tránh những chỗ khó vệ sinh ra.

9. gaututi

gaututi Thành viên Mới

avi nhà em , cao 2.5m
    rộng 1.5 m
    dài 2.5 m

nuôi 3 chào mào, + 5 khuyên mà 4 ngày dọn 1 lần đã bẩn lắm rồi, bác nuôi thế ko dọn thường xuyên thì ko chịu nổi đâu bác

10. hoanggiamc

hoanggiamc Thành viên Mới

Tổ chim: Bạn ra mua cái giỏ chuyên trồng hoa phong lan về cho thêm ít rơm, xơ dừa hoặc xơ của cành cây dừa cảnh. Hj

11. hoanggiamc

hoanggiamc Thành viên Mới

Re: Ðề: Ý tưởng làm arvi ban công- nhờ ae giúp

Tỉ lệ: một đực đi với hai em. Hj

12. gaututi

gaututi Thành viên Mới

gần 3 cục nóng điều hoà thì ngốt nhỉ
    đầu tư lưới inox cho ngon, đỡ phải thay nhiều,bền ,đẹp
    tổ bác kiếm cái gáo dừa, buộc thép như rỏ treo, đóng đinh bờ tường treo lên là ok
    mồi thì làm nhiều khay đựng, sâu,cám, hoa quả kiếm cái dĩa buộc vào cành đậu, khi nào cho hoa quả cắm vào dĩa là xong

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé