Xin ý kiến về cách dùng tín hiệu khi thuần chim bổi

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi Tung TiTan, 19/9/17.

1. Tung TiTan

Tung TiTan Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Văn phòng
    Minh mới bắt đầu chơi chim chưa được lâu,chưa có nhiều kinh nghiệm. Mình có đọc tham khảo trên khắp diễn đàn nhưng chưa thấy có ai viết về vấn đề này cả. Hôm nay mình mạo muội viết ý kiến của mình và rất mong các bác có nhiều kinh nghiệm cho ý kiến! Chả là mình có nuôi nhiều loại chim hót, có loại nuôi 2, 3 con( chào mào, khướu, mi, than, lửa và khuyên), qua quá trình nuôi(tuy chưa lâu), mình thư tìm tòi(chỉ là tò mò và nghịch ngợm thôi), thì thấy: trong tất cả các tín hiệu như tặc tặc lưỡi, huýt sáo, bập môi( như bập gọi gà con ý)..v.v...trong quá trinh tiếp xúc, nuôi dưỡng, gần gũi chú chim của mình thì thấy tiếng bập bập môi(nhẹ nhẹ thôi) sẽ mang lại bình tĩnh cho chim bổi mới về, vẫn còn nhát nhẩy tung lồng là tốt nhất.Mà tiêng bập bập này có tác dụng rất tốt với các em chim(cùng loài cũng như khác loài) của mình. Mà điều này cũng tương đối quan trọng đấy nhé: nó làm con chim bình tĩnh hơn thì sẽ mau thuần và cũng đỡ hại chim hơn! Tất nhiên, mình kinh nghiệm chưa nhiếu nên ko giám khẳng định bừa đến tất cả các em chim của người khác. Bây giờ, cứ mỗi lần tiếp xúc với chim như cho ăn, tắm, xách lồng di chuyển cho quen hay lúc rỗi rãi gần gũi chơi với chim, mình hay dùng cách này. Mình cũng rất muốn tham khảo ý kiến quý báu của các tiền bối kinh nghiệm về vấn đề này và cả các vấn đề khác nữa. Mong mọi người chỉ giáo, mình xin cám ơn rất nhiều!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé