[Xin ý kiến]Chữa tật ở chân cho chào mào

Thảo luận trong 'Sức Khỏe, dinh dưỡng' bắt đầu bởi ha.1312, 4/8/13.

1. ha.1312

ha.1312 Thành viên Mới

Cháu chào mọi người :D

Cháu là 1 đứa con gái k có 1 tí kinh nghiệm nào về nuôi chim, nên đã đăng ký nick ở diễn đàn mình mong được mọi người chỉ bảo ạ. Cháu xin được cảm ơn mọi người trước :D

mẹ cháu mới nhần về nuôi 1 em chim chào mào non, cháu cũng k rõ là bao nhiêu tuần tuổi nữa... Em này bị rơi vào đợt mưa to mấy tuần trước ở Hà Nội, bạn mẹ cháu nhặt đc và bỏ vào nuôi trong hộp giấy đục lỗ, ko được ra ánh mặt trời, cũng như k đc tẳm rửa gì trong khoảng 2 tuần...

Nhà cháu nuôi em được 3 -4 ngày nay rồi. Em nó chưa biết tự ăn, cháu vẫn bón cơm vs hoa quả cho, há mồm ăn rất khỏe.

Lông cánh chưa đủ, vẫn còn thấy 1 số phần da hồng hồng lộ ra ở cổ, cánh, phần ức, bụng thì gần như chưa thấy cái lông nào (có phải do còn non nên chưa mọc hết ko ạ?)

Vấn đề của em ý là chân bị tật ạ. Ngón sau bị cụp về trước, kẹp vào giữa 2 ngón trước, và bị 3 ngón trc đè lên, 3 ngón trước thì cũng ko duỗi ra mà lại co quắp vào (cả 2 chân đều bị vậy). Em ý ko đứng thẳng được.
    Hôm nay chắc do nhún qua nhún lại nhiều nên chỗ đốt ngón chân bị chảy máu. Cháu có sát trùng và băng vào rồi, nhưng ko biết làm sao với cái tật như vậy.

(?) Cháu muốn hỏi mọi người là tật đó có thể chữa được không? Và cách chữa như thế nào ạ?
    (?) Nếu mình lấy băng gạc buộc cố định ngón sau về đúng vị trí khoảng 1 thời gian thì có được ko ạ?

Bài viết mới
  2. baloteli

baloteli Thành viên Mới

Ðề: [Xin ý kiến]Chữa tật ở chân cho chào mào

bệnh đó do chim non suy trầm trọng,thiếu chất quá nhiều,củng có thể tật bẩm sinh.em nên để lại sdt cho các ae có kinh nghiệm nuôi chim non tư vấn cho.à nè,em ra tiệm mua cám ba vì về hòa tan với ít nước,bóp cám lại,rồi bón cho nó ăn,cho ăn cơm nghe ghê quá,chim ỉa phân trắng dể die lắm.đút chuối cho em nó ăn,củng góp phần cho đôi chân cứng cáp thêm. chân chim bị như vậy em đừng để phân dính vào chân nó nhé.

3. ha.1312

ha.1312 Thành viên Mới

Dạ vâng :D em cảm ơn. 1 bên chân các ngón trước đã xòe ra đc rồi chứ ko còn cụp như trc nữa, cũng ko chảy máu nữa rồi :D
    lông bụng cũng mọc dày thêm chút
    mong là nó sớm quay lại bình thường :)

4. baotq

baotq Thành viên Mới

cho ăn nhiều chuối vào e nhé. Sáng cho tắm nắng khoảng 15 20p là đc.

5. chaomaobk

chaomaobk Thành Viên

Xóm Nghĩa Địa Cũ - Tổ 2 - Phường Nguyễn Thị Minh K

bị thiếu chất đó e.nên cho ăn cả đồ tươi nữa.pa e k thíck chim ak.đc cái 2 mẹ con đều thích chim.hihi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé