Xin cho mình hỏi về Chòe lửa? Bắc và Nam?

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi haic20, 4/12/10.

1. haic20

haic20 Thành viên Mới

Mình thì vừa mới bước vào nuôi chim được một số ngày thôi.Và mình đang thich mua 1em chòe lửa.Nhưng đang phân vân không biết nên mua chòe lửa Nam hay Bắc.Mình hiện đang sống ở Bắc (Quảng Ninh) vậy mình nên mua chim nào thì hay hơn? Mong các bạn đóng góp.xin cảm ơn...

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. michealowenmu7

michealowenmu7 Thành viên Mới

Ðề: Xin cho mình hỏi về Chòe lửa? Bắc và Nam?

xin chào bạn, bạn nên mua chim lửa miền Nam tốt nhất , ở miền sông nước sông cửu long hay bình dương chim đuôi dài và lông đỏ mướt đen óng đẹp lắm, tướng tá to con , còn ở miền Bắc thì mình nghĩ lửa ngoài đó tướng tá hơi nhỏ nhưng mà được cái dài đòn , đánh đuôi đẹp ( được này mất kia ) giá cả giao động lên lắm đó nhá, 1 con lửa bổi đuôi 20->22 là bằng 1 chú mi bổi ấy( 300k->350k) , lời khuyên của mình là nên mua chim tùy theo sở thích nhưng mà chọn những con nào cụt đuôi, đuôi ngắn giá rẻ lắm (70k->100)
    M.OMU7 thân

3. haic20

haic20 Thành viên Mới

Thank bạn michealowenmu7 nhé.bạn ở vùng nào sao mà chim chòe lửa rẻ quá vậy? mình mới đi hỏi sáng nay về thì chim chòe lửa chỗ mình đắt kinh người.1 con đuôi ngắn tầm 16cm đến gần vẫn nhảy tóe loe chưa biết hót hét thế nào = 800k.1 em đuôi dài 20cm nói là chòe Nam thấy hót tí và khá thuần = 1.4 triệu :(

4. haic20

haic20 Thành viên Mới

Xin hỏi giá 1em chòe lửa Nam và Bắc?

Xin chảo tất cả mọi ngừoi.em mới nuôi chim,và hiện em đang muốn mua 1em chòe lửa Nam Hoặc Bắc cũng được,nhưng tham khảo ở chỗ em thấy bán giá đắt quá :(hiện em đang ở quảng ninh) vậy mong được mọi người giúp đỡ về giá cả của từng chú chim hộ em với.và em thích mua con chim nó thuần 1 chút tất nhiên là cả hót nũa hii Xin cảm ơn mọi người trứoc nha...

5. tuanminh

tuanminh Thành viên Mới

Xin chào bạn nhé! về vấn đề bạn hỏi mình xin được trả lời bạn như sau.Về Chòe nam và Chòe Bắc thì lên nuôi loại nào,vì mình cũng không biết sở thích hay điều kiện của bạn thế nào lên không biết góp ý ra sao mình chỉ xin đưa ra vài thông tin cơ bản để bạn tự lựa chọn nhé.Thứ nhất là về chòe bắc,loại này nhỏ con hơn chim Nam,đuôi dày hơn,ngắn hơn,giọng hót cũng kém hơn.nhưng ưu điểm thì giá thành rẻ(chim mộc giá từ 250----->300k)Chim dễ nuôi,chịu rét tốt,không hay chết đột tử.Còn về Chòe miền nam thì ngược lại,chim rất đẹp,đuôi dài,chim to con,giọng hót vang,nước chơi bền và đánh đuôi rất tuyệt.nhưng nhược điểm là rất khó nuôi(khác khí hậu),giá thành cao,về mùa đông rất hay chết.Bình thường 1 con chim Chòe nam mang ra bắc chim mộc tinh đuôi dài tầm 18cm bây giờ giá đã không dưới 1 triệu vnđ,còn giá chim thuần thì còn cao hơn.mình cũng xin chỉ một cách cho bạn phân biệt chim nam hoặc bắc nhanh nhất nhé.bạn hãy cứ xem cái đuôi của con chim nhé,Chim bắc đuôi ngắn và dầy,lông lót có 4 cái nhé(cũng có con đuôi dài 20cm đó).còn chim trong nam thì đuôi mỏng,chỉ có 2 cọng và đuôi của chim này đặc biệt là khi nó đánh đuôi thì cọng lên,cọng xuống chứ không lên cả xuống cả như chim bắc đâu.đây là cách phân biệt nhanh và chính xác nhất.còn về giá cả nếu chim miền nam đã thuần đuôi trên 20cm mà giá 1,4 tr là quá rẻ so với thị trường rồi đó....Xin chúc bạn may mắn và sớm lựa được chim nhé!!

6. haic20

haic20 Thành viên Mới

Rất cảm ơn về sự nhiệt tìn của bạn tuanminh .Đọc những chia sẻ kinh nghiệm của bạn thì trắc chắn mình sẽ có được sự lựa chọn sãng suốt.

7. Đả Cẩu Bổng

Đả Cẩu Bổng Thành viên Mới

Chòe lửa Bắc to hơn chòe lửa Nam đó bạn ơi .Và chòe Bắc đuôi ngắn hơn , con nào đuôi dài nhất cũng chỉ được 18 cm là chấm hết . Mà đồng chí này nghe hơi nồi chõ ở chỗ nào vào mà nói lung tung quá . Chòe lửa Nam hay Bắc đều có 12 cọng lông đuôi hết nha . Pó tay với bác này ....cũng ra vẻ am hiểu .

8. hnc

hnc Thành viên Mới

Cho phép mình tham gia với nhé;

Chòe Lửa vùng phía Bắc mình chưa thấy, Lửa từ Tây nguyên vào Nam mình được thấy vài mẫu nên chỉ góp phần mình biết thôi:
    Lửa (phía Nam) thường phân 2 loại chính: Lửa trâu, Lửa sẻ. Có loại trung trung ở giữa gọi là lai sẻ.
    Loại nào cũng có con đuôi dài đuôi ngắn, Lửa trâu thường có giọng to (chát), Lửa sẻ thường có giọng ngân và du dương. Tùy theo cảm nhận và sở thích mà chọn cho mình chú Lửa theo ý.

Đấy là phần giới thiệu chung chung theo cảm nhận của mình, nếu anh em đọc nghĩ là không nhãm mình xin phép sẽ nói lại chi tiết từng phần về Chòe Lửa với những kinh nghiệm được anh em đã chỉ dạy :).

9. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Chào bác Trung, cao thủ chòe lửa kekeke. Nhìn chòe lửa thích thật, về độ đẹp thì ít có con chim nào sánh được. Tuy nhiên, nuôi lửa ngại nhất là lồng quá to ko mang đi dượt được. Bác Trung có kinh nghiệm gì thì share với anh em đi. Dạo này tự nhiên em lại thích lẩu thập cẩm mới chết.

10. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Chòe lửa Bắc to hơn chòe lửa Nam đó bạn ơi .Và chòe Bắc đuôi ngắn hơn , con nào đuôi dài nhất cũng chỉ được 18 cm là chấm hết . Mà đồng chí này nghe hơi nồi chõ ở chỗ nào vào mà nói lung tung quá . Chòe lửa Nam hay Bắc đều có 12 cọng lông đuôi hết nha . Pó tay với bác này ....cũng ra vẻ am hiểu .
    CHUẨN KHÔNG CẦN CHỈNH [-([-(

11. hnc

hnc Thành viên Mới

Mình chỉ mới tập tò học nuôi Lửa, nói cao thủ mình e ngại quá.

Lửa có đuôi >=21 nuôi lồng >=80 nan, khi ra cội gặp lúc xe cộ đông đúc thật bất tiện nên thường ràng thun sau xe.

Hoamirung muốn nuôi Lửa với lồng nhỏ thì chọn Lửa sẻ, có con to chỉ bằng ngón tay cái, đuôi dài 15-16 là tuyệt đẹp, giọng hót không to, vừa phải, cho vào lồng 62-64 nan đem đi chơi là tiện.

Mình nghe anh em nói (nhất là AE đi bẫy) Lửa đuôi dài thường (90%) là có giọng hót kéo dài và đổi tông, Lửa đuôi ngắn rất ít có như vậy.

12. thienvinh82

thienvinh82 Thành viên Mới

Giang sơn nào có anh hùng đấy, chim ở vùng nào cũng có con hay con dở mà. Bạn mới chơi cứ chơi theo cảm thú của mình thôi chứ đừng chạy theo thời thế làm gì, nuôi bất kỳ con vật gì hãy thật sự yêu thích, quan tâm và chăm sóc nó tốt thì sẽ nhận thấy niềm vui ngay thôi mà bạn!

13. hihama

hihama Thành viên Mới

Chính xác là như vậy. Quan trọng là bạn thích lửa vùng nào thôi.

14. Đả Cẩu Bổng

Đả Cẩu Bổng Thành viên Mới

Bác ơi , bác có con lửa mini nào to bằng ngón tay cái ( đúng bằng ngón tay cái nhé ) , mà đuôi dài 15 đến 16 cm thì để lại cho mình với . Giá cả không thành vấn đề . Chân thành cảm ơn bác trước .

15. MộtChaiNằmNgữa

MộtChaiNằmNgữa Thành Viên

Lửa to bằng ngón tay cái thì quả thật em chưa thấy bao giờ cả.Nhưng theo em nghĩ,ý của bạn ấy là nói chim khá nhỏ đấy bạn ạ:-??

16. hnc

hnc Thành viên Mới

Cội chỗ mình AE chơi Lửa không nhiều bằng Tao đàn, ngày nào đông nhất cũng chỉ khoản 50-60 lồng thôi và có 1 chú như thế. Thấy đẹp nên mình đã đặt với AE đi bẩy tuyển giúp, hehe, với điều kiện phải hót hay và đuôi dẻo (mình thích nuôi Lủa bổi không thích chuyền/mép) :).

Last edited by a moderator: 12/12/10

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé