xin các bác cho ý kiến- em hơi bức súc chút

Thảo luận trong 'Thông Lồng - Anh Em Nên Đọc' bắt đầu bởi alopicaso111988, 15/8/13.

Trạng Thái Sẩn Phẩm:
Tin đã hết hạn hoặc giao dịch đã thành công
  1. jnblack

jnblack Thành viên Mới

Ðề: xin các bác cho ý kiến- em hơi bức súc chút

sau khi đọc tất cả các cm của ae trong 4 page. thì mình có vài ý kiến cá nhân là thớt quá thiếu kn , nóng vội , trẻ con . nuôi chim nt thì nuôi làm gì. muốn nhanh thì phải từ từ. tận mắt thấy nó hót , tự trả tiền , xách nó về còn la làng cái gì ????

2. tunggauhp95

tunggauhp95 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh viên.
    Số nhà 39 ngõ 418 Miếu Hai Xã Quận Lê Chân thành p

Lại kê dép hóng hồi âm của bác hoamy-namdinh vậy

3. jnblack

jnblack Thành viên Mới

thô nhưng mà nó thật. e rất thích cm này của bác . Thân

4. alopicaso111988

alopicaso111988 Thành viên Mới

em lên đây ko phải là để trách bác hoami-namdinh à em chỉ xin ý kiến của các bác có kinh nghiệm nuôi hoạ mi thôi Còn riêng bác " phungdu1982 " nói như vậy em nghe mà thấy " ngứa tai" quá! bác thấy em lập toppic này để chửi hay trách bác " hoami-namdinh" ah , bác bị cận thị hay sao mà khong đọc được em viết ji ah, hay bác bị mù chữ vậy, Chim đéo ji mà tận 45 ngày ko hót, nều như em mang chim đi xa vài trăm km thì nói là chim ko hợp khí hậu, đằng này có 30km di mất 35' , còn em lên HN mua con mi mộc của ông "ThaiAnh" từ nhà đi lên mất 3h về đến nhà được 3 hôm về xuỳ mái cái em nó hót như điên . em chỉ bức xúc là tại sao bác " hoami-namdinh" ko dám nhập lai chim cho em mặc dù nhập lại với giá thấp. Còn bác nào thích thì cứ xuống nhà em , em dẫn đi xem chim thì biết

5. tuanhuyen278

tuanhuyen278 Thành viên Mới

em nghe câu chuyện này cũng giống như trường hợp của em quá. em nghĩ nếu bác hoami namdinh nên nhập em đó về thì hơn vì khi người mua không đủ kiên trì chăm sóc thì nhập em nó lại có sao đâu. 1 thương gia uy tín thì nhập lại chim thì có sao đâu hoặc đổi em khác cũng được mà mịnh lại được tăng thêm uy tín. mà khách muốn trả lại mà bác cứ nói lý do lọ lý do kia chắc họa mi có ...... gi đó nên không muốn nhập lại. còn về chủ topic chắc là do nóng vội lại chăm sóc hm kĩ quá lại để chỗ đông người qua lại, và di chuyển lồng đến nhiễu chỗ khác nhau thi em họa mi còn lâu mới hót và mùa này đang là mua thay lông nên chim cũng chẳng hót hét j đâu

Last edited by a moderator: 15/8/13
  6. hoami_namdinh

hoami_namdinh Thương gia

Đồng ý với bác tuanhuyen278 nhưng sự thật là nhà đang nhiều Mi với lại mùa thay lông bác biết rồi đấy và con chim cũng chẳng sao cả ở mình chỉ biết hót cho khách nghe thích cái lỗ nhĩ thôi ........Thôi stop mình ko có ý kiến gì nữa 2 ae đã alo noi chuyện khá dài rồi đã đả thông kinh mạch rồi cả 2 ae đều rút kinh nghiệm . A ko nhập lại chim là vì nhà anh nhiều rồi đơn giản thế thôi mà em . Dù sao e cũng phải học hỏi nhiều chơi 1 thời gian là tự đúc kết được thôi đừng để chuyện bé xé ra to .2 a E cũng người lớn rồi ...Với 1 không gian nuôi chim như dưới quê nhà em thì a thèm rỏ dãi ra đấy em ah . Chơi nên kiên trì chịu khó tìm hiểu học hỏi trên dd rồi 1 ngày đẹp trời e sẽ hiểu ra thôi hiihii

Thanks tất cả những ae đã comment góp ý để cho sự việc dễ hiểu hơn

7. PHUNGDU1982

PHUNGDU1982 Thương gia

Bạn lên đọc kĩ bài của 2 người này rồi hãy phát biểu(họ đã nói rất rõ rồi) chỉ có bạn mới không chưa biết cụ thể thế nào thôi. Còn việc con chim của bạn tôi mách nhé, kiếm 1 con mái dụ trống tốt về ốp chặt vào con đực 1 đến 2 tuần, để chỗ yên tĩnh thoáng đãng. tắm táp cũng gần nhau, sau đó tách con mái ra xa( gửi sang nhà người khác nuôi hộ, không cho gần hoặc nghe thấy con đực nào khác hót_ gọi là nuôi bơ vơ), hàng ngày cho ăn cám gà con trộn với trứng và tép đồng sấy khô tỉ lệ 1kg cám +10 lòng đỏ trứng+1 lạng tép đồng rang khô, tép sau khi rang trộn với lòng đỏ trứng cho vào máy say sinh tố đánh tan rồi đổ vào cám gà trộn đều cho trứng và tép ngấm vào cám. Đem cám đi phơi nắng, hoặc lò sấy khô, nếu vón cục thì lấy tay bóp nhẹ khi cám còn hơi âm ẩm. Hàng ngày cho ăn cám này kèm theo 20 con dế +10 con châu chấu. 1 tuần cho gặp mái 30 phút. Đảm bảo bạn trong vòng nhiều là 2 tháng con chim của bạn hót rát tai (trừ khi vào thời kì thay lông). Bạn làm đúng tôi chỉ xem , đây là kinh nghiệm của tôi kích chim bán hàng. Nhớ làm nuôi họa mi phải để chỗ yên tĩnh và mát mẻ nhé.

8. alopicaso111988

em không hề để chỗ đông người. để chỗ yên tĩnh luôn. còn ko phải là em ko kiên trì , các bác thử xem 1 người như em mới chơi mi thế nhưng mua chim về ( chăm còn hơn cả chăm con) đến tận 45 ngày mà vẫn câm như h thì có nản ko ah , mặc dù trước đó con chim đó nó hót liên tục ( phải đến 25' tại nhà bác chủ) Em cũng chỉ bức xúc vì 2 lần em gọi điện mong bác "hoami-namdinh" nhập lại chim với giá rẻ ma bác ko đồng ý . Còn em lập toppic này cũng chỉ để hỏi các bác trên dd xem có phải là chim đã được ăn một chút cám kích hay ko thôi

9. hoami_namdinh

hoami_namdinh Thương gia

A quên không hỏi em hihi E chăm như thế nhìn phân nó có tốt kô ? có khô kô nhiều khi chăm quá " cám ngon + mồi tươi nhiều " chim đi ỉa kô bao giờ có lửa . Còn nếu mà với chế độ như thế + phân chim đẹp thì anh bán cho em con chim câm mất rồi ...............

10. PHUNGDU1982

PHUNGDU1982 Thương gia

Mày bảo ai mù chữ, mày ngu thì có. Con mi mộc mày mua về chưa được ốp mái lâu rồi , khi mày mua về bật mái xùy theo bản năng nó hót lên vài tiếng chứ làm sao hót như điên được. Còn cái việc thằng hoaminamdinh nó không nhập lại thì là quyền ở nó, vì mày có phải không tận mắt thấy tai nghe đâu. Nếu mày bán rẻ 400k bằng giá chim mộc xem nó có nhập không. Mày không hiểu thế nào là thuận mua vừa bán à. nó ra giá mày vừa lòng mới mua , bây giờ cũng vậy mày ra giá nó vừa lòng mới mua lại. Nó có lừa mày đâu mà phải nhập theo ý mày. Loại ngu như mày cứ nuôi con mộc 5 năm xem có bằng con chim của người ta lúc mày đến xem không. Mày bảo ngứa nỗ tai maỳ có tin tao đến tận nhà mày gãi cho mày không.

11. alopicaso111988

em đảm bảo phân chim vẫn khô 100% .còn hôm nay em mang đi bán , chủ quán cho con mái ra kêu rát cổ nhưng vẫn câm, lôi điện thoại ra xuỳ mái tầm 30' vẫn câm như h, và cuói cùng là " con này như vầy chú ko mua...." lài mãi thì chủ quán đồng ý 1 câu"400k"....hic! nản luôn!

12. Lãng Tử HN

Lãng Tử HN Thương gia

Mệt các bố quá he he.

Tóm lại đọc xong ong hết đầu, bên mua thiếu kinh nghiệm và quá thiếu lòng kiên trì, nhất Mi nhì Khuyên tam Chòe tứ Mào bác chủ top nhé. Không phải tự dưng có câu đó đâu. Và đúng dịp này toàn bộ các loài chim đang rớt lông hoặc chuẩn vị thay lông nên mất lửa là bình thường thôi.

Còn bác Hoaminamdinh bỏ cái từ hihi sau các câu của bác đi, bởi nó làm nóng thêm tình hình gây hiểu là bác đang khiêu khích chứ không phải đùa.

Bên mua không khiếu nại, chỉ bức xúc vì ít kinh nghiệm và vì không "thanh lý" được đúng giá mong muốn. Vậy đã đến lúc Colse top và rút kinh nghiệm rồi. Cứ dây dưa mãi đến bao giờ mới kết thúc.

Mong 2 bác có tiếng nói chung, lần sau bác chủ top đến mua, bác hoaminamdinh cứ làm cái giảm giá 50% đi, thế là cả 2 cùng thoải mái thôi. Thân mến.

Em nói thật với bác nhé, em không phải con buôn nhưng cũng là dân chơi biến chất từ từ nên thành con buôn.

Khi em gặp con chim ưng ý của ai đó cần bán, tuy quá ưng đi nhưng em vẫn kiếm đủ mọi lỗi đôi khi rất vớ vẩn để trả giá thấp nhất bác ạ. 400 nhé....nếu bác quay đi thể nào cũng ới: 600....mang lại đây anh xem lại nào....

Còn chuyện xùy cả tiếng ko hót câu nào, bác cứ mang 1 con thuần đến em xem, đặt dưới đất cạnh em đứng, em đảm bảo bác xùy cả tiếng nó cũng không hót phát nào. Chắc bác không hiểu vì sao đâu ...chỉ có cánh thương gia hiểu thôi :)

Bác thiếu kinh nghiệm chơi chim và cũng thiếu kinh nghiệm đi chợ zùi...chắc hẳn bác gái nhà bác rất đảm đang đó :p

13. chjmcuhp

chjmcuhp Thành Viên

bác này nói chuẩn nè :D :D nên đọc lại để hiểu nhé :D chơi chim mà nóng vội thì hỏng hết :D có 45 ngày thôi cũng chẳng phải là nhiều gì cả, đã chơi mi thì kiên trì 4 - 6 tháng là chuyện thường :D em nghĩ bác không chơi được mi đâu :D em khuyên bác về chơi chích chòe vs chào mào đi :D. EM khuyên bác nên học chữ Nhẫn rồi hãy chơi. Có câu chơi chim dưỡng trí, bác cứ sồn sồn lên như thế thì không hay đâu ak :D. Thuận mua vừa bán, chim hay tố chất như thế mà vào tay bác không biết nuôi thì cũng hỏng cả con chim :D mà bác có cho chim tắm thường xuyên không ak ??? hay bác lại dí xuống ao cho chim tắm thì em cũng lạy bác :D. 1 ngày bác cho ăn 10 con cào cào + 5 con dế nhưng quan trọng là bác duy trì đc mấy ngày trong tuần ?? hay hứng lên bác cho ăn, em tin chắc là không bao giờ bác cho ăn đủ 7 ngày / tuần :D p/s : Anh PhungDu nóng thế :D bác ấy mới biết chơi phải dạy bác ấy từ từ chứ :D phải nhẹ nhàng thì mới ngấm lâu :D chứ cứ quát nạt lên đôi khi lại có tác dụng ngược lại đấy :))

14. thachce

thachce Thành Viên

Thành thật cám ơn bác. Em mới tập tành chơi lên kinh nghiệm có thể nói là con số O, mong bác và anh em chỉ bảo thêm. Góp ý bác tí là có gì bác chém nhẹ nhẹ tí, bác nói hãi quá, em sợ co vòi lại rồi. Bác cho em hỏi ngu tí : chỗ em không kiếm được mái tốt, có mỗi em mái mộc nuôi 8 tháng vẫn nhảy đùng đùng, đành ốp tạm, bác có cách hay ốp mái mộc chỉ cho em chút. Về thức ăn : em không tìm được tép đồng để rang khô, em có thể mua tép phơi khô người ta bán sẵn ở chợ không?về em không cần rang lại mà giã nát bằng cối sau đó trộn với trứng gà và cám theo cách của bác thì được bác nhỉ?

15. chjmcuhp

chjmcuhp Thành Viên

theo em bác cứ kiếm em mái ngon + đĩ vào, ốp chặt theo cách anh PhungDU nói, đảm bảo hót rách tai :D mồi tươi thì bác cứ cho ăn 1 ngày 20 dế + 20 cào cào xem nó có xung lên không :D đảm bảo hót điếc tai lên :))

16. alopicaso111988

bác "chjmcuhp" thân mến em chăm con mi đó thì ko phải suy nghĩ bác ah! riêng cào cào + dế thì nhà em ko thiếu , cào cào em đi bắt 1h thì 1 con mi ăn 1 tuần còn dế thì em mua 20k thì được khoảng 100con là ít ( nói sai chết luôn) tắm thì 1 ngày 1 lần. Thực ra em cũng ko muốn để toppic này lâu làm ji em cũng chỉ để đến ngày mai là em xoá thôi, mong các bác vào cho ý kiến Thanks!

17. luonggiomoi

luonggiomoi Thành Viên

Dỗ mãi ku Phệ nhà em mới chịu bú sữa đi ngủ,vào đọc thấy anh em góp ý nhiều, đa phần là trao đổi trên tinh thần chia sẻ kinh nghiệm, học hỏi lẫn nhau. Bác chủ và hoaminamdinh nếu tìm được tiếng nói chung rồi thì comment vào đây để anh em quan tâm biết, cùng là dân mê chim, chơi chim có người chơi lâu,người mới chơi nên mưc độ hiểu biết cũng khác nhau,nhưng không ai dám nhận mình biết hết cả. Đôi lời góp ý, nếu anh em nào có chút nặng lời với nhau thì cũng bắt tay trên tinh thần giao lưu học hỏi. thôi e đi ngủ đây, không tý ku phệ nó mò dậy la làng đòi e pha sữa thì mai nghỉ làm mất.C

húc anh em ngủ ngon.

18. buido

buido Thành viên Mới

Nuoi mi kho lam. Minh cung chua dam thu. Mong bac chu hay that binh tinh ra ngoai cho wen mua lai em chim ve ding nghe nhug thag hang chim bom deu. Chung no chi mun dim hang mua re thoi.... Choi chim thi can nhan nai, kien tri roii den khi cong suc don lai den khi bat tieng hot thi ban moi thay qui gia va hieu con chim duoc ban ah!

19. tungnguyen_hp

tungnguyen_hp Thành viên Mới

chơi mi mà ko kiên nhẫn thì nên giải tán đi.tôi bắt chim trên đây cũng nhiều của a Ngọc, a Hưng tango.....có con cũng chẳng cần ảnh hay clip mà về vẫn hót như thường.như con của a Ngọc mua về bây giờ cũng chơi tốt đc với con cr7(dunghip) và con 287(tansuphi) dù ko phải là con chim đắt tiền.như bác chủ top thì dù có mua con chim khủng về rồi cũng hỏng thôi.còn đã buôn bán thì có lương là làm thôi.

20. Thanh_Hoi

Thanh_Hoi Thành Viên

khổ thân bác chủ, viết ra nhận được nhiều gạch quá. rút kinh nghiệm lần sau nhé bác, người ra sai thì bác hãy lên mạng kêu khóc. không thì cũng đủ gạch xây nhà mà lại mang bực mình đấy.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé
  • Trạng Thái Sẩn Phẩm:
    Tin đã hết hạn hoặc giao dịch đã thành công