[Tham khảo] Phụ kiện cần có cho Falconry VN !!!Và giá các loại phụ kiện !!

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi NickPOO, 26/2/11.

1. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Để anh em hiểu thêm về vấn đề phụ kiện nghề chơi Falconry , Nick làm box này để viết chuyên về phụ kiện cho anh em cùng tham khảo và trao đổi nhé.

Như chúng ta đã biết, nếu Falconry chuyên nghiệp ở nước ngoài muốn thành công trong việc thuần dưỡng và huấn luyện chim thì cái chính cần có là Phụ kiện . FC VN ta cũng ko hề ngoại lệ , nhưng nói đến phụ kiện thì có cả đống chuyện để bàn , FC world thì ko nói rồi , vì họ có cả 1 ngành nghề gần như là công nghiệp chuyên làm phụ kiện để bán cho falconer , nhưng VN ta thì hoàn toàn ngược lại . Có cái chúng ta có có cái lại ko , cũng có thể có những cái có mà chúng ta lại ko mua đc vì khả năng kinh tế !!?? Vậy ko lẽ phải dừng bỏ đam mê ở đây sao ??? Xin thưa với các bạn là ko , ko có khó khăn gì mà ta ko vượt qua đc , nếu ta có cố gắng hết .

Đầu tiên xin nói về chiếc Hood , như những anh em đi trước mới ngày đầu tập tễnh vào nghề chơi , ko lẽ phải qua tận nước ngoài để mua 1 chiếc hood đem về VN chơi àh ? Điều đó xin thưa là ko . Họ tự mày mò nghiên cứu để tự làm ra cho mình 1 chiếc để có mà sử dụng, và họ đã thành công :). Vì thế Nick khuyên các bạn , nếu thật sự yêu thích thì ko nên bỏ ngang chỉ vì câu nói : Phụ kiện chơi nó đắt lắm, mua ko nổi đâu :(:( .
    Phần nói về phụ kiện đã xong .

Giờ đến những phụ kiện cần có cho 1 FC nghiệp dư :

1- Hood ( có thể tự chế họăc mua Hood chuyên nghiệp ) Giá có thể giao động từ 800k đến 1000k Nếu mua đồ chuyên nghiệp.

2- Găng tay ( có thể tự chế hoặc mua găng chuyên nghiệp )Giá có thể giao động từ 900k đến 1100k Nếu mua đồ chuyên nghiệp.

3- Cân Điện tử ( Có thể tự mua ngoài tiệm chuyên về bán các loại cân ) Giá chuẩn là 1950k

4- Vòng chân chim ( đa phần là tự làm, vì cái này khá dễ dàng ) giá rất rẽ .

5- Dây dù ( cài này dễ kiếm nhất trong tất cả các cái , Chợ nào cũng có bán ) giá rất rẽ .

6- Cầu đậu ( cái này ko quan trọng về chất liệu lắm , có thể tự đóng bằng gỗ , hoặc ra hàn 1 cái bằng sắt or inox ) tùy theo túi tiền .

Trên đây là những phụ kiện dành cho 1 FC nghiệp dư , về vấn đề chuyên nghiệp các bạn có thể vào đây bổ sung thêm .

Cân Điện tử ( Cái này là cái Nick đâu đầu nhất đây , giá thì trường khi mua nó là 1950k , mà nếu thay thế thì ko biết lấy loại cân nào có thể thay thế , mua trực tiếp thì giá khá cao . Anh em nào biết có loại nào thay thế đc thì cho tí thông tin và giá cả thực tế luôn nhé )

2. battepkhoca

battepkhoca Thành viên Mới

Ðề: [Tham khảo] Phụ kiện cần có cho Falconry VN !!!Và giá các loại phụ kiện !!

xin hỏi Nick, mình đọc ở trên thấy có hai ý, phụ kiện chuyên nghiệp và phụ kiện tự chế có gì khác nhau không? theo mình thì gọi là phụ kiện của Tây và của VN thi ổn hơn, Batt thấy chưa trắc của tây đã hơn ta đâu
    thân!

3. khuyenhanoi

khuyenhanoi Thành viên Mới

mình có thể mua 1 cái cân trung quốc với giá 850k nhưng có 1 điều cần lưu ý là khi nó rớt là hư và khả năng chịu xốc của nó kém nên khi con chim của bạn bay wa và đáp xuống cân=> dễ hư .Mong ae tìm được phụ kiện như ý .Thân!

4. thanhtronghp

thanhtronghp Thành viên Mới

Các bác cho em hỏi . Mình nhất thiết phải dùng cân tiểu li thì mới theo dõi đc cân nặng của chim àh. dùng cân đĩa loại nhỏ nhất có được không các bác:-@

5. khuyenhanoi

mình chưa hình dung được cái cân đĩa như bạn nói . Nhưng mình ví dụ như bạn cân 21,22,23,24,25,26....game thì dùng cân đĩa gì đó cân có được không? thân!

6. thanhtronghp

Cái cân đĩa đồng hồ như mấy bác bán các loại bột gai vị hay dùng đó. Nếu để nhìn tăng giảm 10 hay 20 gram chắc phải căng mắt nhìn

7. khuyenhanoi

neu 1 hày gam thì sao

8. thanhtronghp

sai số tính bắng từng gram hả bác, nếu vậy thì pó tay rồi , cách nhà em mấy nhà có hiệu vàng , chắc mỗi lần cho ăn sang cân nhờ chăng , đã bác nào gặp người tốt như vậy chưa. [-(

9. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Vâng anh batt , ý em nói về PK tự chế và chuyên nghiệp có nghĩa là :
    tự chế : là ko nhất thiết phải giống như của FC chuyên nghiệp , có thể dùng những món thay thế khác, miễn nó có hiệu quả khi hoạt động là đc .
    Chuyên nghiệp : ko nói chắc mọi người cũng đã rõ :D
    Còn về vấn đề so snah1 chất lượng giữa 2 món thì em ko so sánh anh àh . sao cũng đc miễn xài đc là đc thui :) hihihi

10. khuyenhanoi

http://www.uphinh.vn/image/stream/189345/thumb.jpg[/IMG
    cái này mình mới làm xong và mới bán cho 1 anh conddo1 là chim của ảnh

11. khuyenhanoi

12. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Vẫn là bác Khoa nghệ thuật nhất với tài làm PK thôi :)):))

13. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Nick vừa có 1 thông tin về việc thay thế chiếc cân ĐT, muôn pót lên để anh em cùng tham khảo và cho ý kiến xem đc ko nhé. :
    Bạn có thể thay thế chiếc cân ĐT bằng 1 chiếc cân đồng hồ bình thường ( cân nhơn hòa ) , Bạn nên tìm mua 1 chiếc cân đồng hồ thường , loại cân ko vượt quá 1kg , nếu chim bạn ko vượt quá 1kg.
    Chiếc cân này cũng có thể cân trong lượng nhỏ trên 10gam . nên việc cân thức ăn để chia ra trong ngày có thể gọi là thoải mái .
    Nếu trọng lượng chim bạn cỡ lớn trên 2kg , bạn có thể mua thêm 1 chiếc cân loại maxximum 2kg , hoặc chỉ mua 1 chiếc 2kg, vì chim lớn thì lượng thức ăn cũng cần nhiều, nên Nick nghĩ chắc có thể đc.
    Giá của loại cân đồng hồ này khá rẽ, chỉ giao động từ 130k đến 160k .
    Mọi thông tin trên chỉ mới là tham khảo , chưa thông qua test thử . Ai test thử thấy đc thì cho anh em biết thông tin rõ ràng hơn nhé. thân

Last edited by a moderator: 28/2/11

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé