Nước nuôi để CCL ổn định lửa và chơi bền

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi NguyenTeo, 25/2/11.

1. NguyenTeo

NguyenTeo Thành viên Mới

Mình lập topic này mong mọi người đóng góp chút kinh nghiệm nuôi chích chòe lửa chơi hội . Để nuôi CCL hót thì quá dễ rồi nhưng nuôi để chim ổn định lửa và chơi bền bỉ mỗi lần mang đi thi thì là cả 1 vấn đề . Do đó nước nuôi rất là quan trọng . Về cách nuôi của mình cảm thấy tương đối hiệu quả thì rất đơn giản : Về bột cho chim mình mua bột chợ ( loại bột Bình Dương ) về trộn thêm 5 lòng đỏ trứng gà , và tôm xay nhuyễn
    Mỗi sáng khoãng 6h30 mình cho mỗi em khoãng 10 - 15 con cào cào ( trong lồng lúc này chỉ có cóng nước thôi ) treo ra ngoài cho hót hét khoãng 30p sau đó trùm áo lồng chỉ để hé hé vừa đủ cửa lồng --> đi làm . Khoãng 9g tranh thủ chạy về bỏ cóng bột vào lồng + phơi nắng --> đi làm tiếp . Trưa về cho chim tắm dọn dẹp lồng sạch sẽ ( mùa nào nắng gắt 2 ngày tắm 1 lần , bình thường 4 ngày 1 lần ) . Chiều khoãng 4g rút cóng bột ra bò cóng sâu tươi vào . Tới 6g30 tối lấy sâu ra trùm áo lồng cho chim ngủ . Về dợt chim thì mình nuôi 4 con mỗi tuần dợt 2 con thay phiên
    Cách nuôi của mình dành cho chim thuộc sau khi thay lông khoãng 1 tuần có gì sai sót mong mọi người bỏ qua bỏ qua .

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. Inferboy

Inferboy Đang Nghỉ Mát

Ðề: Nước nuôi để CCL ổn định lửa và chơi bền

Nhưng nhưng vậy mình thấy mất thời gian với mấy em nó quá. Thôi thì cứ bỏ cóng bột vào luôn để 9h khỏi phải chạy về.

3. NguyenTeo

NguyenTeo Thành viên Mới

Có những trường hợp chim thích ăn bột hơn mồi tươi đó bạn .

4. namphong

namphong Thành viên Mới

Mình không hiểu cách dùng từ của bạn : "nước nuôi" là cách nuôi hay là nước cho chim uống !? :)

Thật ra, chỉ vì đam mê mà nuôi chơi trước. Sau một thời gian có chút kinh nghiệm mới tính đến việc đem chim đi thi. Nuôi một vài con như bạn thì có thể chăm công phu được. Ngược lại nuôi cả bầy thì bó tay. Ngoài ra hằng ngày còn phải làm cái sinh ý nữa thì thời gian đâu nữa mà chăm cho vợ và con đây ! :-$

5. NguyenTeo

NguyenTeo Thành viên Mới

Đầu topic mình có nói rõ mà . kinh nghiệm nuôi CCL để chơi hội mà . Thực ra thấy mình viết dài dòng chứ 1 ngày không tốn bao nhiêu thời gian dành cho chim đâu .

6. whitepigt

whitepigt Thành viên Mới

bác này nuôi chim công phu thiệt. pái phục.

7. tumo100000

tumo100000 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Đi tìm khoảnh khắc bình yên

mình mới bắt chim về ko thấy hót chỉ tạch tạch.... làm thế nào bi giờ. ae chỉ giúp

8. michealowenmu7

michealowenmu7 Thành viên Mới

bác cứ từ từ đi, cứ mua chim bổi về làm như là hót ngay chư cm, họa mi ấy. Nếu muốn hót ngay thì đợi vài ba tháng thì chắc mới hót được thôi. Còn cách khác là nuôi chim lỡ mới về chơi ngay
    cái topic này nói cũng có lý lắm bác ơi, bác thử làm xem sao, nhưng nước, cám, bột & đồ tươi bạn cứ để trong lồng nhá , đừng moi ra moi vô làm gì

9. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Cho mình góp ý thôi , có gì bạn bỏ qua . Mình là dân nuôi lửa , lâu lâu cũng hay đi thi hót chơi .Cách nuôi của bạn khá mất thời gian và khó lập được thời khóa biểu như vậy lắm , nói ra bạn nuôi lửa chơi hội còn hơn nuôi thi nữa đó .Con chim của bạn sẽ kg còn được yên tĩnh nữa với sự tác động hằng ngày như vậy ... Chỉ là lời góp ý ,có gì kg phải xin bỏ qua..cám ơn

10. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

chính xác và chuẩn kg cần chỉnh, làm như vậy thời gian đâu con chim tịnh dưỡng?

11. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

Nuôi chừng chục con là bỏ việc cơ quan luôn chứ chăm sao siết, coi chừng chim đang chơi bạn chứ bạn kg còn chơi chim nửa !?!

12. anhhuy229

anhhuy229 Thành viên Mới

Niềm đam mê thì cũng lắm công phu. Mỗi người có kinh nghiệm và cách chăm chút riêng.., tuy nhiên đây cũng là những thông tin bổ ích cho những ai đam mê nuôi chim.

13. namphong

namphong Thành viên Mới

Hôm trước đi bỏ hàng cho một vựa chim cảnh trên Bùi Chu. Ông này chuyên huấn luyện chim mồi và chim hót đi thi cũng như chơi hội( ổng đoạt khá nhiều giải thưởng chim cảnh). Thấy ổng để hủ cám mới làm ngửi rất thơm và hình như có vị thuốc bắc trong đó. Hỏi thì ổng không trả lời, mua không bán và xin thì không cho hic hic....

14. matrix2kdnl

matrix2kdnl Thành viên Mới

Bác này có khi nghề chính là nuôi chim thì phải. Vì cuộc sống ngày càng năng động ai cũng cảm thấy thiếu thời gian cho mọi việc mà bác vẫn có thời gian như vậy thì đúng là công việc của bác nhàn thật. Ngồi mát ăn bát vàng không như em làm hoài mà vẫn không đủ chi tiêu cơ bản.

15. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bạn Phong làm ơn cho mình xin tên và địa chỉ của ông chủ cửa hàng đó đi . Bùi Chu phải ở Biên Hòa phải kg bạn ? Cám ơn bạn trước nha ...:)

16. hai_bui2009

hai_bui2009 Thành viên Mới

cho minh hoi nhe ai co y kien giup minh nhe minh moi mua mot con ccl hot rat hay nhung ko biet llam sao gio ko hot nua ma hot khot khet ko biet lam sao chi giup minh nhe thanks

Last edited by a moderator: 19/4/11
  17. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Nếu mình không lầm thì nó bị bệnh về đường hô hấp rùi .Bạn nên kiếm bài viết trị bệnh về đương hô hấp và rận mạt của anh vũ có nick trên mạng là (toilavu) Anh vũ viết về cách trị bệnh cho chim rất hay...thân...

18. namphong

namphong Thành viên Mới

Lời khuyên chân thật là đừng tới làm gì cho uổng chuyến đi. Người ta giấu nghề thì mình cố tìm hiểu cũng không có kết quả. Nếu mình tự nghiên cứu thì thế nào cũng có kết quả hi hi... ; Nhiều khi nghĩ quẩn nếu không bỏ chim cho ổng nữa thì lấy đâu ra chim hay cho ông luyện ;)) :-??

19. whitepigt

whitepigt Thành viên Mới

mình nghe nói là cho thêm lá Dâm Dương Hoắc...bên 4rum aquabird có người chỉ vậy mà chưa tìm đc lá đó. Chắc phải ra tiệm thuốc bắc hỏi

20. duongvanthien79

duongvanthien79 Thành viên Mới

Ðề: bổ sung vitamin Chích chòe lứa 1

em là người mới chơi lần đầu nên không rành lắm,tiền bối nào co thể hướng dẫn cụ thể cận kẻ những công việc hàng ngày làm để chăm sóc chú chim được tốt.không biết em chăm sóc chú lửa của em như sau có hợp lý không:[sáng 6h dạy mở đĩa cho chú nghe,mình tranh thủ đi mua cào cào,đôi khi có bổ sung trứng kiến.nắng lên cho tắm nắng,sau đó cho cào cào vào lồng treo lồng về chỗ cũ,trong lồng lúc nào cũng có cóng bột và cóng nước, đi làm.mình về lúc nào tắm chim lúc đó có khi là 12h trưa có khi là 4h chiều,ngày nào mình cũng tắm cho nó cả.4h30 cho sâu vào cóng để sẵn trong lồng,5h trùm áo lồng cho em nó ngủ.lâu lâu co cho ăn thêm dế hay thằn lằn vào buổi trưa nếu đi làm về sớm vào buổi chiều nếu đi làm về trễ.thứ 7 chủ nhật có đi ra cội.em chăm vạy co đúng cách và hợp lý chưa,xin các anh góp ý để em nuôi chú lửa dc tốt hơn mau lên dáng lên lửa

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé