Mong bác tansuphi giải đáp thắc mắt hộ em......

Thảo luận trong 'Họa Mi Chọi' bắt đầu bởi Hoamichienvl, 6/3/14.

1. hoangtkv

hoangtkv Thành viên Mới

Mình là member mới, mới chuyển diễn đàn khác sang. Diễn đàn nào cũng có chuyện mua xong không đúng ý vào bình luận. Thú thật đã có người mua kẻ bán thì sẽ có lúc hàng hóa ưng ý hoặc không ưng ý. Không thể có công bằng được đâu các bác ạ. Mình nghĩ là là có đến 50% người bán hàng trên diễn đàn không trung thực hết những ưu nhược điểm của con chim, đây cũng là lẽ thường có lẽ mọi người nên thông cảm và tự trau dồi giao lưu thêm thôi. Đôi khi tưởng là phải hóa ra không phải, tưởng không phải hóa ra lại phải.
    Con người hay con chim đều có cảm xúc, tâm trạng, lúc đói,, lúc no lúc hát cho gái xinh nghe cũng khác với lúc hát cho gái xấu mà các bác.

2. mptb85

mptb85 Thành viên Mới

Ðề: Mong bác tansuphi giải đáp thắc mắt hộ em......

Dẫu biết rằng trên đời không có gì là hoàn hảo, không có gì là 10/10 cả. Con chim cũng thế, không phải cứ mua chim đắt là phải hay, kg phải cứ mua của thương gia uy tín là chim phải chơi được. Nhưng, cái gì nó cũng phải có xác xuất, phải có một tỉ lệ sao cho phù hợp. Đã mang tiếng là chim hay, mua với giá cao, của thương gia uy tín thì tỉ lệ chim chơi được cũng phải cao (chí ít cũng phải 8/10...) đằng này tỉ lên theo như thấy có lẽ chỉ đc 2/10, phần còn lại 8/10 kia chẳng khác nào mua chim ngoài chợ với giá cực cao rồi cầu may...

khg chỉ trong diễn đàn mà ngoài đời còn rất nhiều ae đã mua chim và đã ngậm ngùi nhìn đồng tiền của mình mất giá ntn, cái này là điều tế nhị nên cũng không tiện nói ra.

đôi điều để ae cùng suy ngẫm vậy thôi.

3. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

thôi vướng vào mấy chuyện thị phi làm chi hả em,anh cũng mua rồi,đọc nhưng cũng chẳng muốn nói gì thêm đâu em ạ,bởi có nói thì cũng chẳng giải quyết dc cái gì,nói làm gì coi như bài học đi,ngã thì đau lần sau ý tránh,mỗi lần ngu là 1 lần bớt dại thôi mà,chịu tí học phí,người chơi bây giờ có lợi thế hơn anh em ngày xưa nhiều bởi chỉ cần chịu khó thăm dò những người đi trước,nếu không chịu khó,thì Âu cũng là cái liễn thôi,sự hâm mộ khi đa lên đến mức độ cuồng thì ai có nói gì cũng bằng vô ích,ai kìm nén dc thì ấm vào thân.

4. backdeptrai

backdeptrai Thành viên Mới

ko trách người bán chim được.khi đăng 1 clip lên để bán.họ phải bố trí nhiều thứ như mái.chỗ treo.thời tiết và phong độ con chim để có 1 clip hoàn hảo nhất.buôn bán mà.phải thông cảm chứ.còn về cám công thì 1 phần.nhưng chí ít là con chim đấy nó có cái cốt tốt đã.lúc bạn xem clip nó hay thì mình dám chắc đến 8 phần nó là 1 con chim hay.làm gì có chuyện mộc dở hay xù đầu dám đứng hót như thế.em đã từng chứng kiến 1 bác mua con chim xịn về.thấy cóng nước xanh lè.em kêu thay nước đi anh ơi.ông bác thò mẹ nó tay vào lấy cóng nước ra.chả biết nói gì nữa.đấy chỉ là 1 khía cạnh của việc chăm chim khi về chủ mới.
    còn người ta đã bán đến mấy trăm con chim.đã tạo được thương hiệu lớn rồi thì mấy bác khỏi thắc mắc làm gì.vài lần cũng muốn mua thử chim anh Tân xem sao nhưng giá cao quá :D
    chung qui lại các bác nên nhìn lại cách chăm của mình.ko hẳn cứ cám các bác mang tiếng tự làm đã là tốt.
    em thì chỉ quen mua chim anh Hoan nick mitq trên tuyên quang thôi.cũng là chim qua mạng mà về chơi quá tốt.em tự nhận là em dân nghiệp dư cho nhanh

5. mi79

mi79 Thành Viên

Cái top này như kiểu khai hội nhỉ, chỉ chờ có người gợi í cái là bung như samsung luôn...hehe

6. BinhNhaTrang080

BinhNhaTrang080 Thành viên Mới

Nói dài nói dai đâm ra nói dơ? Thôi thì mấy bác buôn bán sao chongười sau biết đến và giới thiệu cho nguời sau nữa, chư buôn bán 1 đi không bao giờ quay lại thì cũng hơi buồn. Buôn bán phải có cái Tâm, mấy bác nghe Nguyễn Du nói không" chư Tâm kia mới = 3 chư Tài" .Em lên theo doi thấy ai mình cảm thấy uy tín thì chơi. Em mong mọi người mua bán đừng lừa dối nhau làm ăn phải có cái đức, mà có đức rồi thì con cháu, chút, chít mặc sức mà ăn. Hết phim

7. briandang

briandang Thành viên Mới

Một lời khuyên, Các bác mua chim của ai phải hỏi kỹ, họ chăm như thế nào, ăn uống ra sao????...
    còn mua chim của 1 người không có uy tín thì đừng làm gì hỏi cho mệt, chắc chắn các bác sẽ dính chưởng.

8. sieuquayhg

sieuquayhg Thành Viên

Bác phải nói rõ không có uy tín là ntn? có ae làm ăn nghiêm túc, mới gia nhập diễn đàn nên chưa có uy tín nhiều chứ chưa chắc người mua đã dính chưởng đâu nhé.

9. dinhductao

dinhductao Thành Viên

Đọc xong topic mà toát cả mồ hôi, may mà mình chưa dính phốt nào như thế.

10. suhamvui

suhamvui Thành viên Mới

mình khuyên các bác học hỏi thêm, trong nghề nuôi mi này không phải cứ cái gì cũng mang tiền ra để phân định chim hay hay chim dở đâu, thường mấy bác chơi chim hót thì ít kinh nghiệm không am hiểu về họa mi thì cứ nghĩ mua con chim đắt tiền là hay nên có những phản ứng gay gắt, chứ các bác trong làng mi chọi kinh nghiệm đầy mình mang một con chim chọi vài chục triệu đá thua 1 con bổi vô danh tiểu tốt là chuyện bình thường và họ cũng không có gì là cay cú cả và có khi phải bán tống rẻ bán tháo lỗ biết bao tiền, con họa mi có tính cách thật biến hóa khôn lường chính vì thế nó mang lại niềm đam mê cũng như những kinh nghiệm, bí quyết mà không phải ai cũng lĩnh được. Ai đam mê và luôn tìm hiểu thì một lúc nào đó sẽ kiếm dc chim hay và rẻ tiền luôn bên cạnh.

11. sieuquayhg

sieuquayhg Thành Viên

Bác nói thế có phần em không đồng ý ạ. Riêng những em chiến giá vài chục trai thì người sở hữu ít khi cho đánh linh tinh lắm, kể cả đánh giải, thường đánh độ là chính. Với loại đó thì cũng ít có chuyện bỏ đánh (nói hơi quá là không bao giờ bỏ đánh) vì kinh nghiệm trận mạc quá nhiều cộng thêm có em mái chiến của nó bên cạnh nữa thì có khi đánh đến chết mới thôi. Trên Hà Giang em có ông người dân tộc nắm trong tay vài em chiến khủng (1 em trên 30tr và 4-5 em trên 15tr) toàn đi đánh độ hết, khắp các tỉnh lân cận cứ ai gọi là đi. Luân phiên nhau đi đánh chục năm trời mà chỉ thua có 1 trận. Nói vậy để các bác tham khảo về giá trị thực của những em chiến thực sự chứ không phải những em chiến bình thường nhưng được đội giá bởi người bán hoặc dùng kỹ sảo để qua mắt người mua.
    Tất nhiên anh em mua chim chiến mộc thì phải chấp nhận 50-50 vì dòng này chỉ khẳng định được bóng bộ chiến và tố chất chứ chưa khẳng định được gì nhiều.

12. manhpin

manhpin Thành viên Mới

theo em bác tân đúng sai gì cũng nên vào giải thích cho anh em rõ trắng đen ...............úp lên

13. mnguyncao

mnguyncao Thành viên Mới

Re: Ðề: Mong bác tansuphi giải đáp thắc mắt hộ em......

sự phì,sáo mình cũng hơi hồi hộp,thật đúng là"đổ sông đổ biển để đó có ai lấy thước mà đo lòng người"riêng đối với á Phí thì mua bán cũng nên cần có sự trung thực,có nói có kg thì nói kg,chớ nên treo đầu dê bán thịt chó,bởi vì "mất chữ tín thì cũng mất luôn chữ tín"thành thật cảm ơn ae đã đóng góp nhiều thông tin hữu ích,chúc ae trong diễn đàn nhiều sức khỏe và kính chúc diễn đàn chim cảnh việt ngày càng phát triển và thịnh vượng,thân ái kính chào.

14. xuanduongsh

xuanduongsh Thành viên Mới

Theo cá nhân mình thì để chơi được một em mi không phải rễ, mình thấy một số anh em nói chim bị tụt lửa do bị chim khác đè và chim hoảng nhảy phá lồng, cắn và dứt lông. Mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm của mình ae tham khảo nếu thấy phù hợp thì áp dụng: Vơiis chim bị đè đầu tiên cần tách chim ra khỏi mấy em kia tốt nhất mang gửi nhà người quen càng yên tĩnh càng tốt
    tối kỵ để nghe thấy tiếng chi
    khác hót phủ kín áo lồng khoảng một tuần thời gian này không nên ốp mái, thờigian tiếp theo mở áo lồng ra nhưng vẫn nuôi độc không nghe chim lhacs hót đồng thời ốp mái đến khi nào thật ăn mái thì tách mái treo ra chỗ khác không để nhìn thấy nhau cứ cách khoảng 10 ngày cho đi nhìn thấy mái 15p trong thời gian này cho ăn uô gs tăm điều độ không để chim bị đi ỉa cứ thế khoảng một tháng chim không căng lại được thì con chim đấy chỉ có bỏ đi thôi

15. truongtranbao

truongtranbao Thành viên Mới

Mình cùng quan điểm với backdeptrai này về kỷ xảo. Một con mái hay, chim thuộc, búng cánh chào các anh bỗi lở, có thể khiến các các mộc, bổi lỡ hót như điên khi được nhìn thấy đào sau bao ngày chùm lồng mà nghe một ả đào khác rít nhè nhẹ bên cạnh.
    Kèm theo một máy quay phim cố định, bấm nút từ xa không làm chim hoảng khi hót. Clip thật hoàn hảo.
    Có bao giờ bạn xem được clip mà khi quay nó giật chưa, hoặc là khi quay có người gần đó. Tốt nhất là chọn clip khi quay có 2 con hót đấu, nhìn thái độ xem đấu nhu thế nào thì múc. Mua chim không thể dễ dãi, tin tưởng được qua mô tả của chủ chim nhất là người chơi là khách vãng lai không phải mối lái, nếu mua theo dạng bổi thì bắt ra xem từng chi tiết, sau đó về nuôi hên xui; còn chim giá cao phải xem nết chơi mới mua.
    Kinh nghiêm của mình khi mua chim mới về, chính là sau 2 ngày xem phân chim như thế nào sẽ biết mức hợp cám để điều chỉnh hàm lượng đạm trong thức ăn, khi thấy phân khô, đóng thành lọn, Chim đứng một chỗ thì đóng phân cao lên thì chim ổn định rồi, còn phẹt phẹt như vịt thì chim tụt lửa thảm hại.
    Kinh nghiệm gột mi thì không ai dại chỉ lại đâu, chỉ nói phần cơ bản thôi

16. Dũng Bùi

Dũng Bùi Thành viên Mới

thế là xong ... Ông tansuphi ?

17. Delux_NB

Delux_NB Thành viên Mới

8trang ko thấy nhân vật chính đâu. Mod quản lí mục này đâuồi đửnga bvệ quyền lợi của thànhviên diễn đàn đi chứ. im re hết thì làm quản lí box làm gì.

18. Delux_NB

Delux_NB Thành viên Mới

Hình như bài của mình viết bị xoá

19. phamvu

phamvu Thành viên Mới

Do công việc bận rộn nên lâu lắm e cùng ko lên diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm của các bác. Sau khi đọc xong 8 trang của mục này nếu ai sắp hoặc có ý định mua họa mi trên mạng (nói chung) và của bác Tânsuphi (nói riêng) đều ko khỏi băn khoăn, lo lắng ko biết có nên mua hay ko vì chúng ta thấy có 2 vấn đề đặt ra là chim mi của bác Tân thật sự ra sao? Là thành viên hay lên diễn đàn để học hỏi và cũng từng mua chim họa mi của bác Tân e xin đóng góp 1 vài ý kiến như sau:
    _ E đã mua 4 con mi của bác Tân đó là: con 487- mộc dở hót sáng sớm, con 536- mộc dở mắt hạt chanh, con 757- ngũ trường đuôi xòe và 1 con chưa có video mà e chỉ nói sơ qua về đặc điểm. Nhờ bác chọn hộ. Sau khi nhận chim, e thấy các con mình mua đều đúng như video đã đăng, chim khỏe mạnh, ko biết ở nhà bác cho ăn loại cám gì nhưng e thấy cóng ở trong hộp đúng là cám gà con mặc dù hành trình 1 quãng đường tương đối xa và qua nhiều công đoạn. Hôm sau thấy chim hót ngay(mặc dù không được căng như trong clip). Sau khoảng 1 tuần mặc dù chim vẫn khỏe mạnh nhưng có giảm lửa, hót kém đi, e đã gọi điện hỏi bác Lâm Kiệt đc bác giải thích đây là do thay đổi môi trường sống, lạ cám, lạ nước, lạ chủ,... nên chim mất lửa là chuyện bình thường. Sau khi chăm sóc, tắm nắng, tắm nước đầy đủ khoảng 1 tháng chim ổn đinh và hót tốt. Qua diễn đàn e biết lúc nào bác Tân cũng duy trì khoảng 30 đến 40 con mi các loại, chim bác gửi trong bản và nhờ 1 người dân tộc có kinh nghiệm về mi chăm sóc. Trên đây là 1 số ngu kiến của e nếu có gì ko phải mong các bác lượng thứ.
    Cũng sắp bước sang năm 2015, e xin gửi lờ kính chúc các bác cùng gia đình những lời chúc tốt đẹp nhất, chúc các bác có những chú mi chọi giỏi, hót hay. E xin chân thành cảm ơn.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé