Mi xổng và cách bẫy lại

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi tungden, 28/11/10.

1. tungden

tungden Thành viên Mới

Ðề: Mi xổng và cách bẫy lại

ở gần nhà có nhiều bạn chơi chim càng vui chứ sao,bắt hộ thì cảm ơn,bạn chơi chim ai lại....nếu vậy có mà em băm hết cả chim lẫn chủ luôn:-"

2. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

:)) chuyện anh em bẫy chim mà để cho chủ biết còn nói làm gì

3. thienvinh82

thienvinh82 Thành viên Mới

Cụ này chức cao vọng trọng tạo ra đề tài là để cầu cứu kinh nghiệm từ các thành viên khác (chắc là giấu nghề đây), và còn cả cái nghề đặc sắc lột tả "băm hết cả chủ lẫn chim luôn" này nữa thì thật là đẳng cấp. Cụ có nhã ý thu nhận thêm đệ tử thì cho E đăng ký 1 chân lon ton đèn sách cụ nhé :bz

4. tungden

tungden Thành viên Mới

kinh nghiệm của 1 người (là hạt muối) làm sao có thể so sánh với hàng trăm hàng nghìn người (biển cả),mỗi người lại có 1 cách giải quyết khác nhau cho cùng 1 vấn đề mà.học nữa học mãi học suốt cả đời vẫn chưa hết cái cần học.còn đối với người xấu(bạn bè bắt trộm chim của nhau)không băm mới lạ:-".bác thienvinh82 cứ vào diễn đàn nhiều sẽ tha hồ mà học không cần lon ton theo em đâu:-??

5. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

Hôm mình cũng bị xổng 1 chú Mi đang thay lông, may mà lông cánh đang rụng nhiều nên lực bay kém, mới luồng cửa bay ra ngoài là mình nhanh tay chụp lại chính xác ngay, bỏ vô lồng tằm luôn. Em nó khá thuần nên chỉ nhao mấy giây sau đó lại tắm và như không có gì, nghĩ lại thấy mình thật may mắn...#:-s#:-s#:-s

6. thienvinh82

thienvinh82 Thành viên Mới

Dạ không, nhà cháu chả dám học cái bản lĩnh "băm cả chủ lẫn chim" đâu vì như thế thì phải có "số má" với làm như vậy được chứ như nhà cháu chẳng may có bay mất con chim ra ngoài thiên nhiên, lúc đấy coi như nó đã ko thuộc quyền quản lý của nhà cháu nữa, mình không bẫy lại được thì ai bẫy được coi như nó thuộc họ sở hữu. Công việc của cháu và nhiều cao nhân chơi chim khác không có time và điều kiện tiếp xúc với Internet nhiều nên đành phải học = thực tiễn người thực việc thực, va vấp thực tiễn, hi vọng từ nay trở đi sẽ cố gắng online nhiều để có thêm kinh nghiệm từ các Mod :))

7. tungden

tungden Thành viên Mới

hjhj em cũng đâu có số má gì đâu,chim nó bay ra thì coi như đã bay mất nhưng mà bay vào nhà mấy bạn gần nhà thì sang xin lại,không cho xin thì thôi mình cho luôn nhưng mà còn trêu ngươi thì ...vui vậy thôi,biết đâu nhỡ về với chủ mới nó lại hay hơn mình nuôi thì sao:-"

8. KtsBim

Ai băm thịt rán chả ở đây đó ạh. cho xin vài viên cho chim nhé.

9. hai_thays

hai_thays Thành viên Mới

Tuyên Quang, Tuyên Quang, Vietnam, Vietnam

chào các ban. Với minh sao dễ thế. Rút kinh nghiệm từ chú chòe than xổng, minh lặp lại công thức đối với chú Họa Mi bổi vừa mua về như sau:
    Mình để lồng nhốt Mi (lúc chưa xổng) treo trên cây mà Mi hay đậu, mở cửa lồng và đặt bên trong một bát nước, khi Mi đói và khát khi nhìn thấy bát nước sẽ tìm cửa vào, mình chỉ cần quan sát và chú ý theo dõi, khi chú chim vào cửa lồng, thì nhanh chóng áp sát lồng, bịt cửa lổng. Vậy là OK. mình đã làm thành công với chòe lửa và vừa qua là Họa Mi bổi vừa mua bị xổng.

10. KtsBim

Tuỳ thôi bạn ạh. Mình cũng đã bẫy em chào mào như thế. thì 1 em đi xa mãi còn 1 em thì về được. Có nhiều lý do các em nó như vậy. con đầu xổng bay đi mất vì có đàn chim chào mào nhà hàng xóm nó gọi và biến luôn. họ bẫy đc mà ko xin đc. con 2 thì mình treo lồng cho cà chua vào thế là dính.

11. bom

bom Thành viên Mới

hix mình cũng vừa sổng con mi ,giờ không có con mái có bẫy đc không mấy bác?mình thu âm con mái qua điện thọai để gần lồng chim không biết có bẫy đc không?

12. tungden

tungden Thành viên Mới

vẫn bẫy lại được,bạn cứ lấy lồng của nó rải cám ở bố lồng và xung quanh treo trong lồng vài con dế hoặc sâu,bật điện thoại hi vọng sẽ bắt lại được,thêm nữa bác có thể treo lồng bẫy buộc vào cầu tử sau,dế(nếu không có chim mồi,ở trường hợp của bạn)bật file mái sùy lên:x:x#:-s#:-s

13. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Em có con mi này khó bẩy hơn nhiều . Nhà thằng bạn đó bị sổng mà nó có cả chim trống và mái trong nhà nhưng bẩy vẫn không được . Nó sống quanh vườn nhà thằng bạn , em ra bẩy nó không thèm tới lồng mồi mà chỉ đứng xa hót inh ỏi . Em tới gần cây nó đang đứng thì nó nhìn em và hót bình thường , đứng cách nó 3 m vẫn không bay , tới khi em lấy cái cây đưa lên thì nó mới bay rồi im luôn không hót nửa . Con này hót hay quá mà không bẩy được tiếc quá . Em giăng lưới mà nó không tới chổ chim mồi nên cũng bó tay không biết bẩy bằng cách nào nửa đây . Anh em nào có cách giúp em thuần phuc con mi này thì tốt quá .

14. vuongcuong1985

vuongcuong1985 Thành viên Mới

còn một trường hợp nữa là rình và theo dõi xem tối nó ngủ ở đau và tim cách bắt.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé