Mi chiến cần làm quen với cửa công.

Thảo luận trong 'Họa Mi Chọi' bắt đầu bởi tansuphi, 8/11/10.

1. tansuphi

tansuphi Thành Viên

Đây là một việc rất đơn giản nhưng ở chỗ tôi có rất nhiều chủ chim đã mắc phải. Mỗi con chim, anh em thường chỉ chơi vài giải rồi bán đi để khám phá con mới cho nó háo hức. Những con mới này, tuy là chim hay nhưng thường là mộc dở mới nổi nên khi ra xới, vừa đông người, ồn ào lại phải ráp vào cái cửa công vừa to, vừa màu mè nên nó đâm hoảng và không đánh nữa. ( chuyện này chính tôi cũng vừa bị trong giải vừa rồi. Con chiến mộc dở của tôi, trong trận thì không đánh, nhưng khi ra ngoài ráp qua cửa lồng chiến thì lại lao ầm ầm.)
    Chính vì vậy. bây giờ tôi thường xuyên đặt lồng nó xuống đất và áp cửa công vào rồi bắt dế, cào cào đút qua đó cho nó ăn. như vậy vừa giúp nó dạn người, quen cửa công, lại vừa tạo cho nó có cảm giác nơi đây là kho thức ăn của mình và sẵn sàng chiến đấu đánh đuổi kẻ nào dám xâm phạm.
    vài kinh nghiệm nhỏ xin được chia xẻ cùng anh em. Chúc anh em thành công.

Last edited by a moderator: 8/11/10
  2. vuhoanglong

vuhoanglong Thành viên Mới

Ðề: Mi chiến cần làm quen với cửa công.

Anh Tân nói đúng đấy em cũng gần như thường xuyên đặt cửa công trước lồng để con chim nó biết nó quen đi, và sau ra trận sẽ quen cửa.

3. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Chuẩn không phải chỉnh, chim nhà em là chim hót thôi, mang ra hội thỉnh thoảng ghé lồng thì nó oánh ầm ầm. Vậy mà cứ có cửa công là nó sợ ko xuống. Chính vị vậy cụ nào âm mưu chơi chọi thì nên cho chim làm quen với cửa công nhé.

4. beck.vn

beck.vn Thành viên Mới

em chưa có hứng thú đem chim hót của mình ra chọi, sót chim lắm lên chưa dám cho em nó làm quen cửa công.
    Chim bác nào mà đang chọi là em xem chăm chú lắm

5. tungden

tungden Thành viên Mới

bác Tân ơi có phải anh em chơi Mi nào cũng có cửa công đâu mà cho mi làm quen cửa công ở nhà....có khi cả hội nhóm mới có 1 cái cửa công đúng ko mấy bác nhỉ?mà mấy bác trên miền núi cao lắm chim hay thế,chơi 1 ,2 giải rồi bán chim đi tậu chim mới về để tìm cái mới:-",ko bù cho anh em kiếm được con mi hay khó quá:bznuôi mãi mà chưa thấy hết cái mới của nó:)

6. tansuphi

tansuphi Thành Viên

Bạn nói rất đúng. Chủ chim thường không bao giờ đáp ứng đủ điều kiện để phục vụ cho nghề chơi. Nhưng, con chim cũng sẽ không bao giờ phát huy được phong độ đỉnh cao nếu mình không đáp ứng các yêu cầu của nó. Và cuối cùng, mình vẫn phải chiều theo nó chứ chẳng bao giờ nó chịu chiều mình. Chính vì vậy, người chơi thì nhiều mà người thành công thì rất ít. Thậm chí có nhiều cụ già đã nói, tôi chơi chim từ nhỏ đến giờ, tóc đã bạc mà vẫn chưa hiểu hết được bản chất của nó. Đây cũng chính là lý do tạo nên cái hấp dẫn, cuốn hút làm cho con người ta đam mê khám phá để rồi vui, để rồi buồn mỗi khi thành công hay thất bại. Cũng chính vì điều đó mà các bạn tôi ở đây vẫn cứ miệt mài bán cũ, mua mới để khám phá, cái này chủ yếu vì lòng đam mê chứ không phải vì mục đích kinh tế. Vì trên thực tế những lần như vậy thì lỗ nhiều chứ lãi thì chẳng được mấy khi.
    Vài dòng tâm sự chân thành. Mời anh em tiếp tục thảo luận để chúng ta cùng tìm thấy những kiến thức chuẩn, những kinh nghiệm hay để cùng áp dụng.

Last edited by a moderator: 11/11/10
  7. Chim Cá Gà Cảnh

Chim Cá Gà Cảnh Thành viên Mới

đã dám chơi mi chọi theo mình thì mua lấy cái cửa công cũng ko phải là cái gì quá xa xỉ ,cửa công đâu cũng chỉ 4 đến 500 là có một cái cửa công thì phải thôi mà ,mua con mi mua lồng mua dế cám bã ngót cả đôi đến 3 tr còn được nói gì đến bỏ ra vài trăm mua cái cửa công về luyện ,sợ nhất đầu tư ko đúng chỗ chứ đầu tư đúng chỗ mà hiệu quả thì ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,ai vui cho

8. Thanh.tquang

Thanh.tquang Thành viên Mới

Xin chào các bác, các bậc tiền bối về chim họa mi chiến em quê ở Tuyên Quang rất đam mê nuôi chim hoa mi (hót, đá). Nên vào tham khảo các bậc tiền bối về chọn một chú họa mi ưng ý. Theo em thì muỗi chú chim họa mi đều hội tụ những điểm hay, ko hay bởi thế để tìm được một con chim hay như các bác nói ko phải là điều đơn giản. Bởi thế khi chọn và mua chim chọi thì ta chỉ cần để ý đến cái tính đánh hay ko đánh (đó được gọi là tố chất). Sau đó mới đặt ra cho mình tuyển chọn đến hình thức như các bác nói đầu xà, móng mèo, mắt méo đóng cao, mí dây, mọi thứ đều to... để chăm sóc bởi mọi thứ ko phải là hoàn hảo. Quan trọng vẫn là đá hay ko thôi đúng ko các bác. Đó là ý hiểu của em về chim hoạ mi đá có phải ko các bác. Nếu tin này của em có động trạm đến bài viết của ai thì cho em đc xin lối.

9. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

chim cò thật đâu đầu các bác nhể. con chim có bản lĩnh thì còn ngại gì nhỉ

10. vuhoanglong

vuhoanglong Thành viên Mới

con chim có bản lĩnh chiến đấu, con người nuôi chim chọi cũng phải có tố chất bản lĩnh mới chơi được, Mỗi 1 trận đấu mà thua thì chủ chim phải suy nghĩ rất đâu đầu.

11. Chim Cá Gà Cảnh

Chim Cá Gà Cảnh Thành viên Mới

chơi mi chọi đừng chăm chăm vào chuyện thắng thua các bác ạ ,con mi như con người khi tập võ ý ,khác gì gà chọi đâu ,đâu phải cứ đánh là thắng ngay ,đâu phải thắng ngay đã là hay ,hay ở con mi chính là sau khi thua nó rút ra kinh nghiệm bản thân ,ví dụ đánh ngu áp cửa thì ăn đòn nhiều nó sẽ khôn ra sau mỗi trận đánh ,có thể nó ko tải được lúc mới đánh 1000 điểm nhưng có khi sau trận thua nuôi lại nó lại có thể tải được đến 1500 điểm là thường,tập luyện cũng phải tìm đúng đối tác mà tập ,chim tơ với tơ đừng vác tơ mới xong lông nhìn rõ đẹp đi quại với cụ già đã ngoài 2 đến 3 vụ ,kinh nghiệm chinh chiến vvvvv thì tơ sao lại

12. KtsBim

Ơ thế còn cửa công thì sao nhể???

13. nguyenlonghzm

nguyenlonghzm Đang Nghỉ Mát

Bác chim cá gà cảnh nói đúng...đã chơi chim chọi thì pải chịu tốn kém đầu tư. Muốn thành đệ nhất võ lâm thì pải chịu tu luyện và học hỏi các bác đi trước

14. KtsBim

Cái quan trọng nhất của các anh em chơi mi là phải có kinh tế. chịu chơi mới duy trì được.

15. rong bien

rong bien Thành viên Mới

mời các bạn thưởng thức và chém ạ

javascript:void(0);

Last edited by a moderator: 19/1/11
  16. dungseven

dungseven Thành viên Mới

bác nói chuẩn quá-còn cửa công thì đơn giản alo cho tiệm hoalinh là có cái ngay,chuyển đi khắp mọi miền đất nước luôn

17. rong bien

rong bien Thành viên Mới

sao đc thử lại xem sao.

18. KtsBim

BÁc phọt nhiều cho anh em xem cái. chứ thi thoảng phọt ra thế này làm nhiều anh em thèm.:)):)):))

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé