Làm sao có bộ lông óng mượt săn chắc.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi chimco1980, 20/11/15.

1. chimco1980

chimco1980 Moderator Ban quản trị

Thân chào toàn thể ae. Xin các cao nhân tiền bối chỉ giáo hộ với, chả là mình có em chào mào đã được trên 4 năm tuổi lồng rồi, em gắn bó với mình 3 năm rồi, mùa năm trước em làm mưa làm gió ngoài thiên nhiên, có tố chất ra mỏ rất là nhanh, đảo giọng liên tục, ché và ché liên hồi mỗi khi gặp chim trời, mỗi lúc cùng chú chào mào đi bẫy nghe chú thánh ca bản nhạc thật là du dương lúc trầm lúc bổng, mùa năm ngoái đã tóm được 5 em chào mào toàn mào lân và chơi hay, mỗi khi mình đi làm về nhìn chú chào mào húy sáo vài tiếng chú hót lại ngay, cảm giác thật khó diễn tả. Năm nay mình đi làm nhiều không có thời gian chăm chú chào mào, dạo này đi về nhìn thấy bộ lông sơ xác, nhất là phần lông sát chân ấy chúng không ôm vào bụng mà cứ xòe ra tung tóe quanh chân và xù lên nhìn xấu lắm, chú chào mào nhà em đã thay lông cánh lông đuôi và lông đầu hết rồi nhé, lông đuôi, lông cánh lông đầu óng mượt đẹp. riêng phần lông sát chân để ý không thấy thay gì cả mà chúng vẫn xù lên như lúc đầu năm chưa thay lông, chế độ tắm 1 tuần em cho tắm 2 lần vì không có thời gian nhiều, em treo chim ngoài ban công có ánh nắng chiếu vào, riêng về tố chất chim thì vẫn siêng hót nhưng không bung ra hết giọng của nó và nó ché thì có 2 hoặc 3 âm ché chứ không được 9, mười âm ché liên tục. Xin hỏi các cao nhân chim của em có phải bị hóc lông hay không, hay là chim của em bị yếu chim và thiếu lực. Làm thế nào để có một bộ lông săn chắc ôm sát thân và một con chim khỏe mạnh.

2. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Nguy cơ hóc lông cao vì thời gian chim thay lông mà bác không phủ áo lồng mà cứ treo ngoài ban công nắng chiếu vào, 2 là chim nuôi lâu thì thường thiếu chầt , giờ cụ chịu khó bơm mồi tươi vào cho chim, phủ áo lồng treo chỗ tĩnh gió cho chim rụng hết lông sót là lông lá lại ngon ngay chúc chim bác mau khỏe mạnh

3. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Giờ chắc phải tăng cường mồi tươi và hoa quả thôi, còn nuôi mào thì cứ hoa quả đều đặn là đẹp thôi, cám chất vừa phải cũng OK (ngon mà nhiều đạm thì dễ đường ruột lắm).

4. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

cụ chơi cám tốt một tí có thể sài cám đồng thảo nguyên ấy(thấy ae phản hồi cám tốt lắm).mồi tươi nhiều nhiều trái cây củng vậy cứ táng vào cho chim thay lông.treo nơi nào mát mẻ chứ treo ban công có nắng chiếu khoẳng 1h mổi ngày thì được chứ chiếu liên tục thời gian dài hại chim.k thì cho chim vào nhà rảnh mang tắm nắng.khi tắm nước dùng vắt vài giọt chanh vào nước tắm hằng ngày khi thay lông cho uống thêm dầu gấc và cho ăn ít bột chòe bình dương.chim cụ nuôi lâu như vậy củng nên cho em nó tập lực là vừa.em thấy có con chim ngta nuôi non lên hót thì hay nhưng k đứng cầu được bỡi chân quá yếu

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé