Làm cám khuyên đơn giản chim ổn định cao

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng, sức khỏe.' bắt đầu bởi anhdaohp, 14/12/10.

1. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Theo tôi thì thành phần của bài cám thì ko nên cho một thứ gì nhiều quá hoặc ít quá , tính một lượng vừa đủ cần thiết cho con chim . Tôi có thể chỉ các bạn một bài cám có thể đạt tới độ ổn định của con chim có thể đạt tới các tiêu chuẩn như lông đẹp , mau lên chơi bền và ổn định đã qua kiểm nghiệm . Hiện nay một vài người bạn của tôi đang nuôi chim lông đẹp ko mất màu líu rất tốt , hiện nay HÀ NÔI đang rất lạnh mà con chim vẫn líu tuy ko căng đc như các mùa khác . Tôi xin giới thiệu để các bạn tham khảo và cho ý kiến . 1 lạng đỗ xanh + 5 lòng đỏ trứng gà + 50 gam nhộng tằm + 10 thìa cà phê cám cò xay nhỏ + 10 thìa cà phê đường + 2 lòng trắng trứng gà + 1 vỏ trứng gà . Cách làm đỗ xanh ngâm nước 3h đỗ chín như đồ xôi hạt đỗ phải bở chứ ko nhão nhoét rồi xay nhỏ, trứng gà luộc chín , nhộng tằm sấy khô say nhỏ , cám BA VÌ xay nhỏ , vỏ trứng xay nhỏ . Trộn cám cho tất cả hỗn hợp vào trộn đều cho lòng đỏ và lòng trắng dầm đều rồi xay nhỏ . Sấy cám là khâu quan trọng nhất các bạn nên lưu ý có thể sấy băngg nhiều cách vd sấy bằng lò điện , sấy bằng cách đảo trên bếp , sấy bằng lò vi sóng vv. Theo tôi sấy bằng cách thủy là tốt nhất cám sẽ ko bị cháy và cám rất mềm chim ăn rất thích ko bị vướng cổ . Cách sấy lấy một cái nồi đổ 2/3 nước đặt lên bếp , lây một cái chảo to hơn cái nồi để khi sấy hơi nước sẽ ko bay vào cám rồi đổ cám vào đặt lên trên cái nồi . Thời gian sấy từ 6h - 10h là đc như vậy cám sẽ khô rất kĩ .Cách cho đường vào cám , cho một chút nước vào cốc đường hòa tan khi nào sấy cám gần được đổ nước đường vào đảo đều sấy khô là dùng đc . Có rất nhiều cách làm cám , kể cả cám công tôi thấy cách này là con chim có độ ổn định tương đối tốt . Chúc các bạn thành công và góp ý cho vui. [Nguồn sưu tầm trên internet]

Bài viết mới
  2. tuanminh

tuanminh Thành viên Mới

Ðề: Làm cám khuyên đơn giản chim ổn định cao

Mecci bác chủ thớt đã chia sẻ một cách làm cám Khuyên đơn giản...Còn về dinh dưỡng như vậy có ổn cho chim hay không thì còn phải tham khảo thêm nhiều ý kiến của các tiền bối về khuyên trên diễn đàn nữa.Theo như mình vẫn làm cám cho Khuyên mấy năm nay,vừa học hỏi,vừa làm theo kn của những bô lão trong nghề chim cảnh.trong cách của bác chủ thớt đúng đơn giản,còn ổn định cao thì chưa thể,vì đưỡng chất trong cám mình làm còn nhiều chất hơn vậy mà chim cũng chưa phải là Căng,đấu đá túi bụi được.còn Líu nhấm nhẳng trong mùa đông thì thật là bình thường.Nếu đã là Khuyên nuôi vài năm tuổi lồng rồi,cứ chăm sóc bình thường thì con nào mà chả líu,Rét như năm ngoái còn Líu chứ rét năm nay thì không vấn đề.ngay như bọn khuyên của mình cứ nắng lên là líu bong bong cả,chứ còn những anh em nuôi chim để đi thi cử,đấu đá,hay nuôi kinh doanh thì còn Líu ác hơn.Như vậy là việc Khuyên Líu trong mùa đông không có gì là ghê gớm hết,còn cám bác làm vậy thì chim líu chưa được Căng là đúng rồi.nếu đằng nào cũng mất công làm cám,cũng xay,giã,sao,tẩm,thì hãy đầu tư thêm cho nó một số dưỡng chất nữa,cũng không tốn kém là bao.Chắc chắn hiệu quả sẽ hơn hẳn ngay,nếu bác chưa tin thì cứ thử rồi sẽ biết....?

3. Hoaphuly

Hoaphuly Thành viên Mới

mính thấy bài cám của bạn anhdaohp rất cân đối ,đầy đủ chất rồi ,nếu bạn tuanminh nâng chất lượng cám lên cụ thể như thế nào bạn có thể chia xẻ ,cho mình và mọi người biết được bài cám của bạn được không ? sinh cảm ơn bạn
    Thân chào

4. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

theo tôi thì cong thức cám của bạn anhdaohp nên giảm bợt lượng đường và thêm vào trái cây sấy + cào cào sấy, con chim chơi sẽ bền hơn, hy vọng với chút kiến thức ít ỏi nói kg có gì sai! thân.

5. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

mình thấy lượng đường chủ thớt cho vào cám nhiều quá
    các bậc tiền bối chỉ bảo cho ae biết đi

6. anhtuanLQ

anhtuanLQ Thành viên Mới

các bạn mỗi người có một công thức làm cám đối với những người mới chơi nên dùng cám tuấn thúy vừa rẻ lại hợp lý. có người 1 gói đậu xanh 10 quả trứng có người lại chỉ cho 5 quả cũng chăng sao cả, như tôi nuôi cả chào mào cám toàn tự làm như 1 cân cám con cò 1 cân quả cà rốt 2 lạng đỗ xanh và đỗ đỏ 1 lạng tôm nõn 1 bát gạo tám rang vàng và ít khoáng tổng hợp như can xi vitamin abc gì đó,nhưng vân quan trọng nhất là phải có thời gian để ý chăm sóc hoa quả mồi tươi rồi đi dãi chim,nói chung mình chúc các bạn có nhưng hay theo ý thích của giêng mình. thân:)

7. bon131

bon131 Thành viên Mới

CHo em hỏi "ĐỒ" cám là làm như thế nào ạ ?

8. Khuyen

Khuyen Thành viên Mới

Trước đây có thời gian mình vẫn thường làm cám
    Công thức rất đơn giản 1 lạng đậu xanh+ 4 trứng và cho ăn thêm mồi tươi.
    Đóng góp ý kiến cho diến đàn thêm vui. Có gì ae góp ý!

9. VU DINH BA

VU DINH BA Thành viên Mới

em có mấy con khuên non em nuoi dc 3 tháng mà nó đã líu vậy các bác cho em hoi vậy nó có tốt ko mong các bá hộ em nha

10. dongphuonglangt

dongphuonglangt Thành viên Mới

khuyen ổ nuôi lên 3 thang líu là đúng rùi đó ban. nhung nó có tốt không còn tùy vào chế độ nuôi cua bác, vào chất giọng và có chiu chơi hay ko nữa bac ak......thân

11. neverstop123

neverstop123 Thành viên Mới

thanks for share, bài viết rất bổ ích

12. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Mình thì chơi đậu phộng, đậu nành, đậu xanh, tôm hoặc tép khô, đường + sữa bột Long Thành. Vitamin thì có Apeton trộn với cám ướt cho ăn định kì [kèm mật ong thì càng tốt]. Thức ăn tươi bổ sung như trứng kiến, sâu tươi, lá xà lách...
    Bác nào ở SG, cuối tuần làm một cuốc xe ra ngoại thành, tìm mấy cái cây bình bát vùng ven đó, trứng kiến vàng nhóc - tươi ngon cực kì..

Em chỉ khoái nuôi hút mật, nhất là 7màu và xanh tím.
    Đang tìm xác pháo chuyền.

13. khuyennon11

khuyennon11 Thành viên Mới

theo e thì cứ dùng tc and tt là ok rồi

14. DevilOfLove

DevilOfLove Thành viên Mới

Cám K mình làm xong có cần để tủ lạnh cho khỏi hư ko dzạ? Hay là chỉ cần để trong hủ đóng nắp là đc?

15. Yeukhuyen97

Yeukhuyen97 Thành viên Mới

E moi choi khuyen k pjt go dau mong cac bac thong cam.cho em hoi cach lam cam khuyen dang hot chuyen cam on cac bac truoc

16. haitac9x19

haitac9x19 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Thất nghiệp

Khuyên mới bẫy có thể líu được không mọi ng, hay phải mất vài tháng :(

17. duc20069

duc20069 Thành Viên

Là cho vào chõ như thổi xôi đó bác..........;)

18. tamhontrong

tamhontrong Thành viên Mới

Ông tuanminh này chém như đúng rồi sau đó mất hút không chia sẻ với anh em thất vọng quá khả năng chỉ là tay to về chém

19. vietkts

vietkts Thành viên Mới

có thể thay đường = mật ong được ko các bác

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé