Hướng dẫn vào cám chòe than bằng hình ảnh

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi the-end, 11/10/13.

1. the-end

the-end Thành viên Mới

Chào toàn thể a e đam mê chòe than. Nhiều a e thắc mắc vào cám chòe than khó, hay chết, a e mới chơi mua chim mộc k biết vào cám cũng chết...Mình làm topic này hướng dẫn chi tiết a e cách vào cám than an toàn, hiệu quả 99%, 1% còn lại gặp con già quá tuyệt thực e bó tay.hihi. Bắt đầu chuẩn bị nha. K thể thiếu là e than mộc chưa vào cám.hehe. Lồng thì tùy a e, ưu tiên lồng ép mộc, k thì lồng trúc, tre cũng ok. Áo lồng, cóng thủy tinh trong suốt, cóng sứ chim k nhìn thấy sâu mà ăn nên chết trc khi kịp vào cám. 1 túi cám đểu 8-10k
    A e chùm áo lồng chữ A để lộ phân cóng cám cho chim nó thấy mà ăn, nhiều ng chùm để hở cửa tối om nên bỏ sâu vào chim cũng k thấy mà ăn=> chết đói
    Như hình này là ok rùi
    Bước 1: Sau khi thực hiện nhốt chim như trên a e cho sâu, cào cào, giun, gián...cho chim ăn, mỗi lần cho vài con thôi. Làm thế khoảng 10 lần 1 ngày để chim biết chỗ cóng có thức ăn để lần sau mò tới. bước này 1 ngày là ok. Bước này chắc k cần ảnh nhỉ =))
    Bước 2: Cho cám vào cóng thả tầm chục con sâu, cho nhiều nc chút rùi trộn đều sao cho loãng như hình dưới là ok. ngày làm tầm 5 lần cho chim ăn, mỗi lần 1 chút thôi. Chú ý thay cám vì cám dính nc rất nhanh chua, chim ăn đi ỉa thì e lại bảo e k nhắc :))[​IMG]
    Bước 3: Tương tự như bước 2 nhưng bớt lượng nước cho vào cám đi, cắt sâu làm đôi, ngày làm khoảng 7-8 lần, cũng cho ít thôi, sao cho chim thấy k đủ no[​IMG]

Bước 4: Bỏ hoàn toàn nước. cho sâu vào cóng cắt ra rùi dùng chuôi dao hoặc cái gì đó thì tùy các bạn. giã nát sâu và sau đó cho cám vào giã chung. Mục đích làm cho cám có mùi tanh của sâu, chim nhặt hết sâu sẽ nhặt tới cám. Giã khi nào cám và sâu kết dính với nhau như hình là ok. Ngày làm tầm 4 lần là tối đa, mỗi lần 1 chút và cách nhau tầm 4-5h. mục đích làm chim đói mà phải ăn cám
    Bước 5: Cắt tầm 5-7 con sâu làm nhiều phấn rùi trộn đều với cám, k cần giã cũng k cần nước, bước này quan trọng nhất. Các bạn phải chú ý quan sát khi chim nhặt hết sâu có nhặt tới cám k. nếu nhặt thì giảm dần lượng sâu mỗi lần cho ăn. đảm bảo tới ngày hôm sau k cho sâu thì vẫn chén cám ầm ầm. Nếu k nhặt tới cám dù đã hết sâu tầm 3-4h thì bạn quay lại bước 4
    Các bước này thực hiện mỗi ngày 1 bước thì mất tầm 5-7 ngày là chim ăn cám khô ngon lành. Ai làm thuần thục tầm 3-5 ngày là ăn cám như lợn xốc cám roài =)). Nhớ kỹ nguyên tắc của mình: CHO ĂN ÍT VÀ CHIA LÀM NHIỀU LẦN. Nếu làm phát 1 cóng sâu và cám đầy ặc thì lúc nhặt hết sâu nó cũng no lòi ra rùi, cả ngày không ăn vẫn chịu đc, lúc đó thời gian vào cám kéo dài lê thê. Chúc a e thành công và có thuần dưỡng đc nhiều e già rừng hàng khủng.
    Bài viết mang tính xấy dựng, chẳng may múa rìu qua mắt bác nào thì cũng xin các bác đừng ném gạch e :D

Last edited by a moderator: 11/10/13
  2. chimchimcm

chimchimcm Thành Viên

Ðề: Hướng dẫn vào cám chòe than bằng hình ảnh

Bài viết rất hữu ích cho ae !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

3. nguyenan68888

nguyenan68888 Thành viên Mới

rất cảm ơn 1 bạn yêu chòe than đã đóng góp cho anh em 20 ngày nữa mình về quê bẫy kiểu gì cũng đc may quá có bác bảo hihi cảm ơn nhiều

4. tunggauhp95

tunggauhp95 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh viên.
    Số nhà 39 ngõ 418 Miếu Hai Xã Quận Lê Chân thành p

Bài viết rất có ích vs mình. Rất cảm ơn bác chủ thờ. Like mạnh cho bác nào.........

5. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

Mình thì bắt mộc về cho ăn sâu khoảng tuần mụch đích cho con than ổn định tâm lý với sức khoẻ rồi bắt đầu trộn sâu với cám ướt trùm áo lồng để hở một chút rồi treo nơi yên tĩnh khoảng ba bốn ngày là ăn cám khô ok.khi ăn cám khô rồi mình vẫn cho ăn nhiều sâu thời kỳ sau vào cám vì con chim khi ăn cám rồi xẽ rất gầy vì ăn cám thiếu chất cộng với vấn đề nhảy nhiều vì không quen môi trường nuôi nhốt nên rất rễ chết cho dù đã ăn cám(nhiều bạn vào cám cho choè rồi nhưng nuôi vài tháng lại chết cầm con chim gầy dơ xương là vì các bạn cho ăn ít mồi tươi quá nên con chim bị suy nhược mà chết)

6. ngoctraiden2511

ngoctraiden2511 Thành Viên

Cách bạn làm cũng chuẩn- những nhỡ nhiều anh em ko có thời gian làm ngày 5 lần cũng khó- nhiều người mới chơi căn ko chuẩn đau bụng là cái chắc(chim bổi về đa phần con nào cũng ỉa phân trắng loãng hết+ căn ko chuẩn dễ die lăm)- chim về 1 ngày - đến ngày thứ 2 chỉ cần ra tiệm mua thức ăn cho chòe đặc dụng tầm 10k 1 lạng ý (loại này tốt vì nhiều đạm hơn ba vì và nhiều nơi no cũng lấy bavi chế lại cũng khá tốt cho bổi )giã nho cho có bột trộn với sâu ko cần đổ nước- mỗi ngày tỉ lệ sâu ít đi 1 tí thôi - ăn hết sâu đừng bỏ nữa như thê tầm 5 ngày là có thể ăn cám- thấy khi nào cám vãi ra xung quanh thì thôi ko bỏ sâu nữa bắt nó ăn cám khoang 3 ngày liên tiếp rồi bắt đầu bỏ mồi tươi chứ ko sợ con chim nó chây lì vì cứ tưởng ngày nào cũng bỏ mồi tươi vào nó ko ăn đâu- còn ngày đầu chim bổi bẫy về mình chỉ bỏ cào cào già vào và trùm lồng thôi thôi chứ ko bỏ sâu- 5 k cào cào già cắt chân ăn cả ngày ko hêt.

Last edited by a moderator: 12/10/13
  7. the-end

the-end Thành viên Mới

k phải ở đâu cũng mua đc cám đó bác ak. như e ở Lào Cai thì k có cám đó, cào cào cũng k ai bán. có mỗi sâu thôi ak. mà nhiều a e ở quê sâu cũng k bán, k vào mùa thì cào cào kiếm khó nên phải vào = giun. cách của e nó dân dã thôi. a e tranh thủ chút buổi sáng, trưa, chiều và tối là ok. bỏ đói lâu lâu 1 chút cũng k sao mà còn tác dụng làm chim háu đói nên sẽ vào cám nhanh hơn

8. ngoctraiden2511

ngoctraiden2511 Thành Viên

:)--------------------------------------------------------

9. minhtran204

minhtran204 Thành Viên Tích Cực

:pMình thì rạch bụng con dế ra nhét cám Ba Vì vào. Hôm nào post ảnh lên các bác xem nhé :>

10. Ngocanhemss

Ngocanhemss Thành viên Mới

Hy vọng cách này sẽ hiệu quả cho con than nhà em.cám ơn bác

11. namst91

namst91 Thành viên Mới

12. zquangthanh

zquangthanh Thành viên Mới

cũng kỳ công, cách này của em thì thợ hay làm đó là bắt con giun đất, scan hết đất trong người nó ra và nhét cám vào 3 ngày là ok vào cám vô tư

13. duykha12762

duykha12762 Thành viên Mới

không biết mấy bác nuôi như thế nào chứ chòe than bổi em tập ăn cám khoảng 2 ngày, nhưng là cám bột thôi, các bác quan trọng hóa vấn đề rồi

14. Chòe Than

Chòe Than Thành viên Mới

bài viết rất bổ ích , cám ơn bác đã chia sẻ

15. tienhiep1987

tienhiep1987 Thành viên Mới

up cho bạn nào mới chơi than nè

16. thuongs4

thuongs4 Thành viên Mới

rất hhuux ích.......................

17. Lãng Tử HN

Lãng Tử HN Thương gia

Em thì vào cám kiểu khác, dằm nát cám ra, cắt đôi con sâu gạo, phần cắt sẽ dính vào bột cám, chim ăn nhiều sẽ quen mùi cám, tầm 3 ngày là biết ăn cám thôi.

Khi mới bẫy về, trùm kín áo lồng, chỉ cho ăn dế hoặc sâu, hoặc giun đất 1 ngày cho khỏe đã rồi mới vào cám.

18. choethanvp

choethanvp Thành viên Mới

con nhà mình chỉ ăn cám bột , cám hạt nhất định k ăn thế mới khổ

19. lequyduong

lequyduong Thành viên Mới

các anh ơi em mới bẫy được con choe than sáng nay mà cả ngày nó ko chịu ăn gì có cách nào giúp em với

20. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    cứ cho sâu vào lồng là chim ăn ngay không lo chuyện đó bạn nhé

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé