Hướng dẫn anh em mới chơi cách phân biệt trống mái sâu xanh chuyền và Bổi !

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về chim Sâu' bắt đầu bởi NickPOO, 24/1/11.

1. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Hồi trước trong topic Kinh nghiệm nuôi và thuần chim sâu xanh mình cũng có viết về vấn đề này , nhưng tiếc là ko đc kĩ lắm nên cũng có 1 số anh em chưa rõ cách lựa trống mái chim sâu xanh , nhất là chim chuyền . Nay mình viết lại bài này để anh em nào mới tập chơi thì có tài liệu mà đọc và tìm hiểu nhé.
    ___ Phân biệt sâu xanh bổi trống mái :
    Như các bạn đã biết , thường thì sâu xanh bổi 90% rất dễ nhận biết trống mái còn lại 10% thì tương đối khó . 90% đó là chim trống thường có 2 sợi đuôi lau giữa đuôi dài ra . so với chim mái thì khác 1 trời 1 vực . 10% còn lại đó là chim khá hiếm , đó là chim trống ko có đuôi lau . loại này thoạt nhìn rất giống chim mái vì nó ko hề có đuôi lau . Với những chú chim như vậy có 1 cách phân biệt đó là nhìn vào phần lông kiềng cổ chim. Lông kiềng cổ ở đây là phần lông màu đen ở 2 bên cổ chim , nơi gần vai chim . Nếu kiềng đen đậm và dày thì đó là chim trống ngược lại chim mái phần này màu đen nhưng ko đậm và ko có độ dày như ở chim trống .
    Nếu các bạn có tiêu chí nuôi chim làm mồi thì nên kiếm 1 chú chim trống loại này mà nuôi , loại đuôi bằng ( tạm gọi là mã lại cho dễ phân biệt ) này nết rất dữ , 10 con hết 9 con là chim dữ rồi . Ngày xưa chim mồi của Nick toàn là loại Mã lại này.
    Chim đuôi dài rất phù hợp để nuôi làm kiểng , chứ về nước lì cũng như độ bền thì ko bằng đc chim mã lại .
    ___Phân biệt chim chuyền trống mái :
    Như các bạn đã biết , ở chim sâu xanh chim chuyền rất giống chim mái nên khá là khó trong việc phân biệt trống mái . Cũng như loại chim Mã Lại trên , bạn cũng nhìn vào kiềng chim mà phân biệt ( cách này độ chính xác 80% ) . Nhưng mình có 1 lời khuyên dành cho các bạn, đó là khi lựa loại này bạn chỉ nên nhìn đảo qua 1 vài lần rồi so sánh và phân biệt . Ko nên nhìn chằm chằm vào chổ lông đó , bạn nhìn lâu sinh ra hiện tượng hoa mắt , cuối cùng là con nào cũng như nhau , ko phân biệt đc.
    ___ Cách phân biệt chính xác 100% trống mái cho cả chuyền và bổi !!
    Đó là giọng hót , vì vậy trước khi đi lựa mua chim bạn nên nghe 1 vài clip giọng hót chim trống mái để nhận biết cách phân biệt giọng hót sau đó hãy mua . Cách này chỉ dành cho chim đã hót thôi , chứ lựa chim sa cạ ngoài tiệm thì ko lựa bằng cách này đc , vì chim bổi rặt ko hót đâu mà phân biệt.
    Nick Chúc A/E sẽ lựa đc cho mình 1 chú chim như ý . Thân
    Bài viết trên đây là bài viết tích cóp từ KN bản thân của Nick đc viết trên các 4r chim cảnh khác . Mong anh em tôn trọng tác giả bài viết trước khi sao chép !

Bài viết mới
  2. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Ðề: Hướng dẫn anh em mới chơi cách phân biệt trống mái sâu xanh chuyền và Bổi !

Thank bạn nhé. Chúc bạn có 1 năm mới tốt đẹp

3. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Nếu được bác cho vài cái hình minh họa cho bài viết thêm sinh động nhé

4. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

vì nick là member thường nên ko có quyền tách ghép bài viết . Lúc đầu ko làm luôn mà giờ lại làm thì ko hay lắm. lại loãng topic nữa.

5. tungden

tungden Thành viên Mới

bạn viết liền một mạch vẫn có thể chèn hình vào chứ?hoặc viết thành từng bài với nội dung riêng.bài viết của bạn giúp cho anh em mới nuôi sâu phân biện được trống mái.nhưng mình không thích nuôi sâu vì con khuyên của mình líu đặc giọng sâu xanh dã gét rùi:-"

6. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

hihi . bạn ơi con chim nó đâu biết phân biệt thế nào là hót hay thế nào là hót dỡ đâu !! Hay hay là dỡ là do người chơi chúng ta phân biệt và so sánh theo sở thích của mình thôi. Đừng giận con chim tội nghiệp nó :)

7. trungserama

trungserama Thành viên Mới

thanks anh nhiu

8. binhkylove

binhkylove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Petrolimex

chơi chim sâu phân biệt chủ yếu 2 cọng lông phướng dài ra đó là 9 mà a nick , dạo này a nick chuyển sang chơi sâu rồi ah vào đây post bài hok nhỉ :)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé