[Hỏi về cách thả chim]

Thảo luận trong 'Kinh Nghiệm Tổng Hợp' bắt đầu bởi newbiex, 2/2/17.

1. newbiex

newbiex Thành viên Mới

Chào các bác, chuyện là ba em có nuôi mấy con chim, mà giờ không nuôi nữa muốn thả. Nhà em ở trị trấn thôi, nhà cửa nhiều nhưng cũng có cây cối. Em lo thả chim ra thì nó đói không kiếm được đồ ăn (do ăn bột với trái cây quen rồi), với lỡ nó quen rồi đậu xuống chỗ nào đó người ta bắt nhốt nó lại thì tội. Nhà em nuôi 3 con: 1 con chào mào, 1 con họa mi với 1 con lâu lâu (địa phương em gọi thế - em ở Quảng Bình). Con họa mi với con chào mào thì người ta bắt khi nó lớn rồi, nhưng con lâu lâu người ta nuôi từ khi nó mới nở hay sao mà nó quen với người lắm, ko sợ người. Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi nên thả nó ra như nào để đảm bảo chúng nó tìm được đồ ăn, không bị đói và không bị người ta bắt lại với. Em cảm ơn trước

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. hung234

hung234 Thành Viên

Ban phai đi vao rừng thôi it ngươi lui tới nguồn thức ăn đa dang lai có nguồn nước để e nó lam quen lai vơi thiên nhiên.... đói khắc sẽ tim thức ăn bản năng sinh tồn ma

3. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Chuẩn men .... ko muốn tặng thì đành cất công đem vô rừng ... xa xa một tý để phóng sinh cơ hội về với thiên nhiên có khả năng cao hơn .

4. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    nếu là chim nuôi nâu rồi thì khó lắm bạn vì chim đã quen với việc nuôi nhốt rồi không còn bản năng tự nhiên nữa lên khó có thể kiếm ăn ngoài thiên nhiên được chình vì thế tha chim chưa chắc tốt cho chim đâu bác vì nếu chim không quen kiếm ăn ngoài trờ thì chim dễ chết lắm, chim chào mào và họa mi mà nuôi bổi thì có thể vào rừng thả còn con chim lâu lâu (chua hình dung ra là chim gì) là chim non nuôi lên thì bạn lên giữ lại nuôi đi hoặc ai thích thì bạn có thể tặng họ chứ thả ra là chết liền

5. starsolutionsvn

starsolutionsvn Thành viên Mới

Cảm ơn bạn! Mong rằng bạn sẽ gửi nhiều bài hay hơn nữa về chủ đề này đến cộng đồng nhé!

6. ductran95

ductran95 Administrator

chim đã có tuổi lồng mà nuôi non lên đa phần k có bản năng sinh tồn
    , n sẽ k tìm dk thức ăn , và chim sẽ dễ chết, vì thế mong bác đừng thả tụi n , có thể biếu cho ai cần sẽ hợp lí hơn ạ

sói xám and duckute like this.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé