HN - Em xin hỏi việc tắm cho khướu vào mùa đông.

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Khướu' bắt đầu bởi Thanh_Hoi, 10/12/11.

1. Thanh_Hoi

Thanh_Hoi Thành Viên

_ Em mới tập chơi khướu và có mua về 1 em khướu bạc má đực :
    + ở hà nội bây giờ đang lạnh, vậy việc tắm cho khướu thế nào hả mấy bác, có nên cho tắm thường xuyên không, rồi cả việc phơi nắng nữa, có nên cho ra ngoài trời không hay để trong nhà . không biết tắm cho em nó mùa này có sao không mấy bác nhỉ.
    + thứ 2 là em xin hỏi : em đang cho em ấy ăn cám ba vì và cách 1 ngày cho ăn dế, đã đủ dinh dưỡng cho em ấy chưa ạ., có đủ làm cho em ấy căng và hót không ạ.
    + thỉnh thoảng có nên cho em ấy nghe file chim khướu khác hót hay tiêng chim mái rò không , vì em đọc mấy bài bảo là cho nghe chim khác hót sẽ làm em ấy sợ và không hót nữa.
    - em này của em chưa thấy hót và vẫn nhát lắm, lúc em thay cám toàn nhảy choi choi lên, xin các bác giúp em với.....

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. globalhd

globalhd Thành viên Mới

Ðề: HN - Em xin hỏi việc tắm cho khướu vào mùa đông.

ttoi cung co 1 con khuou ,hot rat hay nhung chi 1 loi la long ko duoc dep lam.toi cung muon tam cho no nhung ma ret qua danh chiu .vi toi nhi no cung nhu ta thoi ,ret thi ai chang ngai tam.toi khuyen ban len de khi nao troi nang va ko ret qua thi hay tam.than...

3. backdeptrai

backdeptrai Thành viên Mới

miền bắc giờ đang rét đậm.em vẫn canh lúc nào hửng nắng lên cái là cho tắm.hoặc các bác kiếm chỗ nào ít gió.đun ít nước ấm lên cho nó tắm.chả sao đâu.tắm xong lấy máy sấy hơ qua cho nó.cho ăn vài con sâu rồi phủ áo lồng.em vẫn làm vậy 2 tuần nay.hót suốt ấy mà.
    còn về cám thì em cho nó ăn cám Thái.1 tuần thì cứ chia đều thịt bò sống và sâu.
    + nếu anh nuôi 1 con mà nó lười hót thì anh cho nó nghe tiếng khứu trong điện thoại cũng đc.chắc anh mới nuôi em nó lên còn nhát cũng phải thôi.con em 1 tuần về nhà mới chịu hót.cứ bình tĩnh :)
    tốt nhất là anh cứ treo nó trong nhà hoặc chỗ lan can ít gió và phủ áo lồng he hé.

4. DuyChoeChoe

DuyChoeChoe Thành viên Mới

Nhà mình có 1 em K, trời lạnh vừa rồi vẫn cho tắm 3ngay/1lần, 9h mình trùm áo lồng phơi nắng 30p thì bỏ áo lồng rồi phơi đến 11h thì cho sang lồng tắm. Hiện tạ em vẫn hót và bình thường. Lưu ý chỉ hôm nào nắng to thì mình mới cho tắm vậy thôi.

5. Tu Binh

Tu Binh Kết nối đam mê

Bạn nên chọn những hôm thời tiết có nắng tắm cho nó là tốt nhất:D

6. vickyii

vickyii Thành viên Mới

Nhà e mới đc cho 2 em khướu mun. Giờ vẫn còn nhát lắm. Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp e về cách thuần khướu mun với ạ. E cám ơn nhìu.

7. phiudu

phiudu Thành viên Mới

loài chim sống ngoài thiên nhiên nên nó thích ứng với việc thay đổi thơi tiết, việc tắm cho nó hay không không phải do con người quyết định nếu nó không tám mình có chuyển sang lông tắm nó cũng không tắm đâu còn khi nó thích thì cho sang lồng tắm nó tắm ào ào ngay thôi. đối với loài chim hót nói chung con nào cũng thích tắm hàng ngày bất kể mùa đông hay mùa he và cũng cũng chẳng tắm nước nóng lanh hay được dùng máy sấy tóc để sấy không như mấy anh em đưa ra lời khuyên cho bạn đâu. cái chính là khướu bạn mới mua dựa vào đâu mà bạn cho là khướu đực??? còn khướu mới mua thì còn nhát lắm bạn cần chăm sóc và tiếp xúc thường xuyên, lông thì treo thấp thôi ngang mặt người hoặc nhà không có mèo thì để ngay dưới đất là tốt nhất làm như vậy thì chim khướu nói rêng và các loài chim khách nói chung đều nhanh dạnh và thuần dạn như gà thôi mà. còn về thức ăn thì bạn cứ cho ăn cám ba vì nguyễn công trứ và 1 ngày cho ăn từ 2 đến 3 con dế là tốt rồi không cần cầu kỳ đâu. tôi chỉ cho ăn cám ba vì 1 tuần mới cho ăn có 3 con dế vào ngày chủ nhật( vì ngày thường vẫn phải đi làm) mà nó cứ hót âm ầm mấy năm nay không thấy mỏi mồm.
    chúc bạn sớm thuần được chú khướu tốt

8. duc_npc

duc_npc Thành viên Mới

Cám ơn bạn, chuẩn quá
    mình cũng nuôi như bạn thôi, nói chung khướu nuôi không cần đặc biệt chăm sóc lắm vì nó là loại ăn tạp

9. tienchip_pro199

tienchip_pro199 Thành viên Mới

cách đây 1 năm em bận đi học ở xa,đưa cho mẹ em nuôi con khướu bạc má cũng gần 1 năm rồi,mẹ em chỉ cho ăn và dọn lồng không tắm,dợt gì hết.lúc em về thấy nó rất xơ xác và ko hót.bây giờ ko biết em có vực nó căng nổi ko mấy bác

10. cuongbacgiang11

cuongbacgiang11 Thành viên Mới

khướu thuần thì zễ thôi không khó như họa mi, áo lồng bình thường - cho an đúng giờ - hạn chế động tác mạnh .
    Tắm cho khướu càng đơn giản mà thân nhiệt của chim không giống người lên cho tắm nước ấm nếu trời có ánh nắng thì khỏi cần bác ạ

11. melong

melong Thành viên Mới

mùa đông ko cần tắm nhiều đâu. Cứ hôm nào nắng hoặc ấm thì tắm là được .Mình nuôi mi toàn thế thấy trời ko sương là lôi ra chỗ kín gió cho tắm nó tắm ầm ầm có sao đâu .Pha nước ấm ấm chứ thôi đừng nóng nó tắm xong sẽ bị lạnh

12. kesley1506

kesley1506 Thành viên Mới

bạn có thời gian thì tầm 10-12h trời có nắng thì mang nó ra chỗ có nắng,để khay tắm vào chuồng ( mình nuôi chuồng inox) rồi nhanh chóng lượn đi ra xa.nhìn nó xem có tắm không.Khướu thích tắm nên bạn cứ yên tâm,sớm muộn cũng phi xuống thôi.mùa đông này nhớ pha nước âm ấm + vài hạt muối.Mình vẫn làm vậy với e Mun nhà mình.

13. chim_ca_hn

chim_ca_hn Thành viên Mới

Mấy chú chim nhà e thì tuần tắm 2 lần,ko kể ngày hay đêm, mùa đông hay mùa hè .Em thấy bẩn bẩn là lôi vào WC tắm luôn và vệ sinh chuồng luôn.Mùa đông thì pha nước ấm ấm cho thêm vài hạt muối .Mở cửa lồng và để chậu nước cho bọn nó tắm.Mấy e này tắm em phải ngồi canh.Bọn này chỉ rình là oánh nhau thôi.\:D/Dưới đây là clip về 2 e nó.Các bác cho e chút nhận xét? thanks mọi người?:-bd
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=bSHKlhkTB_o[/YOUTB]

14. quayphimchupanh

quayphimchupanh Thành viên Mới

chúc mưng bác chimcanhhn co chim hay quá . chúc bác vui ve . Thân

15. huexanh

huexanh Thành viên Mới

bạn nên tắm vào ngày nắng là tốt nhất.

16. phuonghoanglua

phuonghoanglua Thành viên Mới

Bác cứ cho em no tắm đi không chết đâu mà lo, ngày nào em cũng cho tắm có làm sao đâu, không những sạch sẽ mà còn đẹp lông nhé. Chèo than của em còn tắm ầm ầm nói chi khướu.

17. Thanh_Hoi

Thanh_Hoi Thành Viên

_ mùa đông , lạnh thế này không biết cả ngày treo khướu ở ngoài hiên tầng 2 có sao không các bác nhỉ................... bác nào ở hà nội cho em biết với....................

18. anhdungcntt

anhdungcntt Thành viên Mới

2 con này của a phải thuần lắm rồi ấy nhỉ............................

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé