Hà nội - hỏi cách tẩy lồng!

Thảo luận trong 'Kinh Nghiệm Tổng Hợp' bắt đầu bởi cuti_china, 26/9/13.

1. cuti_china

cuti_china Thành viên Mới

Chào toàn thể ae trên diễn đàn! M mới trao đổi một chiếc lồng CM huế với một cậu e trên diễn đàn nhưng do cậu e k biết nên khi mua lồng về đem ngâm nước Chè một thời gian rồi mang ra lên dầu, lồng mới mua nên các điểm chấm keo k ăn nước Chè, k ăn dầu nên hiện giờ lồng bị loang lổ mầu rất xấu, m mang về đã đánh rửa bằng nước rửa bát nhưng k hiệu quả lắm, k dám sử dụng nước nóng và xà phòng quá nhiều sợ bị giòn nan, giờ rất mong ae nào có kinh nghiệm chỉ giúp cách nào tẩy màu hiệu quả! Xin trân thành cảm ơn toàn thể ae và chúc diễn đàn ngày càng phát triển!

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. thanhkeu128

thanhkeu128 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Sinh viên ĐH GTVT
    Ðề: Hà nội - hỏi cách tẩy lồng!

A giao lưu với cả anh Ngã 3 chợ vạn phúc ạ.
    Trước e gặp 1 lần với lồng Vác. Thì phải nhờ thợ sửa lồng dùng dao cạo đi.

3. phu_lawyers

phu_lawyers Thành viên Mới

dangtinhot.com , hanhtrinh24h.com luôn đồng hành cùng bạn! Chúc bạn đắt hàng

4. cuti_china

Thank Thanhkeu128, đúng là m giao lưu với Toàn ở ngã 3 chợ Vạn Phúc, lồng đó cũng bị long chân, m về đã đưa đi cho người quen sửa lại chân, đóng lại toàn bộ chốt và hiện giờ thì k thấy vấn đề gì lớn lắm, tuy nhiên m đc biết là rất khó để cạo lại vì thứ nhất lồng này là lồng đục nên ngồi cạo cho hết mầu là k thể, thứ 2 lồng này k biết dùng nguyên liệu gì mà nan k có độ dẻo, mỗi lần tháo cóng, cầu ra thì điểm tiếp xúc luôn xơ ra những sợi nhỏ kiểu như xước nan nhưng k giống nan tre của Vác nên m k dám dùng giấy ráp để chuốt lại nan, thứ ba là do Toàn khi mua lồng về k kiểm tra cà làm kỹ đã ngâm nc chè rồi vào dầu nên những chỗ dùng keo 502 dán đều k ăn mài dẫn tới loang lổ, m thì rất thích chiếc lồng này vì nó k giống những lồng m đang có nên cố tìm cách để khắc phục lại cho nguyên hình nguyên trạng! Rất mong ae diễn đàn ai có kinh nghiệm xin giúp đỡ! Một lần nữa cám ơn bạn Thankeu123 quan tâm xem bài !

5. alonehellboy

alonehellboy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    tự do

Chủ thớt hok tự làm đc thì mang ra hàng quen nhờ ngta làm cho yên tâm. Chúc mừng lồng đẹp

6. cuti_china

Thank bạn alonehellboy, chắc cái lồng này cứ để nguyên hiện trạng rồi hy vọng một vài năm sẽ xuống mầu đều thôi chứ m cũng mang ra thợ rồi nhưng đều lắc đầu k sửa lại màu đc! Nhìn chung chỉ bị hơi loang lổ tí thôi chứ dáng lồng và mọi thứ đều ok rồi mà! Cám ơn ae quan tâm giúp đỡ!

7. emberadoi

emberadoi Thành viên Mới

Lồng cm và mi bác sử lý OK hết chưa . Hihi hiên tại nhà bác có 4 cái lồng của em hihi

8. cuti_china

Lồng CM thì vẫn chưa ok hết đc, lồng Mi thì a vừa vào dầu đc 2 hôm nên đang phơi gió cho khô e à, lồng CM thì cứ để nguyên k vào dầu xem lâu lâu có tự trắng lại k rồi mới vào dầu! Mà a chỉ cầm 3 lồng thôi đấy nhé, e nói 4 cái tức là mai mốt a xuống lấy nốt cái cửu long tranh Châu cho đủ nhé! Hehehe!

9. emberadoi

emberadoi Thành viên Mới

Hihi 4 cái là 4 cái ko tính cái cửu long đâu . Khi nào anh qua nhà em câu cá đi hôm trước thi chim em được giả 3 hihi

10. yhoami

yhoami Thành Viên

Bác cho e xem 500k ảnh.k dùng cho e xin giá.heeeeeeee

11. Con chim non

Con chim non Thành viên Mới

Chào bác, em là người mới chơi chim và mới tham gia diễn đàn. Chim thì e chưa kinh nghiệm nhưng làm lồng thì cũng có chút võ. Hii. Trường hợp của bác bây giờ khắc phục là hơi khó. Nhưng nếu kiên trì và chịu khó tỉ mẩn bác vẫn có thể sửa chiếc lồng của mình được khoảng 90% ưng ý. Phần nan tre thì chắc không bị thiếu màu nhưng phần gỗ do keo 502 phủ lên lớp bề mặt nên bác xử lý màu bằng phương pháp nào thì cũng không thể đạt màu đồng đều được vì màu không thể ngấm qua lớp keo này. Để khắc phục điều này bắt buộc phải dùng giấy ráp mịn đánh sạch lớp keo này đi. Không khó đâu, vì lớp keo này rất mỏng. Việc đánh ráp có thể xử lý cục bộ nơi bị dính keo hoặc cầu kì hơn có thể đánh ráp hết toàn bộ khung lồng. Sau đó bác xử lý màu như ban đầu là được. Em nghĩ chỉ có cách đó thôi anh ạ. Hy vọng chút kinh nghiệm nhỏ này có thể giúp được bác, chúc thành công!

12. cuti_china

Rất cám ơn bạn "conchimnon", m đã rất cố gắng dùng ráp mịn để xử lí nhưng đây là lồng tròn Huế đục khá loằng ngoằng, thoạt nhìn thì điwn giản nhưng m cố gắng mấu cũng k dám đưa tay quá đà vì nhiều nét đục chạm hơi mỏng manh (lồng đục kênh bong khá sâu), hiện giờ m đang chờ xem qua thời gian nữa các điểm nào đậm và điểm nào nhạt thì m sẽ tìm biện pháp khác xem có xử lí đc k! Dù sao vẫn xin cảm ơn bạn đã cho ý kiến giúp đỡ!

13. yhoami

yhoami Thành Viên

E đã dùng cách này nhưng mat thời gian.bác dùng 1cái thùng.ngâm vào đó 1tháng.sau đó vớt phơi khô.vào dầu lại.đến sơn pu rồi con bong hết.

14. cuti_china

Thank bác yhoami, m đang cố dành dụm để dần dần có đc bộ sưu tập lồng chim VN mà nên chắc k để lại đc cho các bác, còn m k biết cách đăng ảnh, nếu bạn xem thì cùng trong topic này có bài đăng lồng Mi bát tiên, hiện giờ e nó đang thuộc quyền sở hữu của m rồi, hjhjhjhj, cám ơn các bãn quan tâm, âu cũng nhờ ae quý mến để lại cho cả! Còn Toàn ơi, cái lồng Cửu Long để lại cho a thôi, lần này a lại đi TQ, chắc 18 a đi, a về aex mang cho chú đủ bộ cần câu và nếu chú thích cóng chim loại nào chú alo cho a rồi a khuân về đổi cho chú! Nhà mới chỉ có 4 cái lồng đục thôi, k đưa cho a là bữa nào a với bác xuống câu cá là a cướp luôn! Hahahahaaaa
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Xin lỗi bạn yhoami, m đọc nhầm là bạn hỏi mua lồng nên m nói là k bán chứ k chú ý bạn hướng dẫn m cách tẩy lồng, để m thử làm theo cách của bạn xem sao nhé! Rất cám ơn ae vào giúp đỡ!

15. khuyentrang123

khuyentrang123 Thành Viên

Mình nge nói kem đánh răng có thể hút dầu ra đấy, nhưng mình chưa thử bao giờ bạn à.

16. cuti_china

Cám ơn bạn khuyentrang123, m cũng đã dùng thử kem đánh răng rồi nhưng k hiệu quả mấy mà m sợ dùng nhiều giá chất thì sẽ dẫn đến dòn nan, hiện giờ m đang để nguyên tạm thời chưa đụng vào vì sau khi m dùng kem đánh răng và nước rửa bát cọ qua thì sau mấy ngày nay HN có gió và nắng nhẹ thì thấy lồng đang chuyển dần sang màu sáng, các chỗ đung tre cật đã sáng bóng trở lại được 60%, m định để thêm khoảng 2 tuần nữa nếu tình hình tốt lên sẽ để nguyên rồi dùng dao nạo nhẹ những chỗ bị dính keo và thâm đen sau đó ngâm lại cả lồng vào thùng phi lớn cho xuống màu đều, hy vọng kết quả đc như m nghĩ và m sẽ thông báo cho toàn thể ae biết để nếu ai bị như m thì nên làm gì và nên tránh làm gì, m xin tình nguyện làm chuột bạch (hjhjhj)! Cám ơn tất cả mọi người đã qua tâm và chia xẻ!

17. khuyentrang123

khuyentrang123 Thành Viên

Theo như ý bạn cũng là 1 ý hay nên thử xem sao....mua dc đồ mình thích đã khó, làm cho nó hoàn hảo theo ý mình lại càng khó hơn. Hy vọng chuột bạch lần này thành công bạn nhé

Last edited by a moderator: 10/10/13
  18. dammechaomao_81

dammechaomao_81 Thành viên Mới

Mình mạo muội đưa ra ý kiến này mong bạn có thể khắc phục được phần nào.bạn kiếm một cái thùng đủ để ngâm chiếc lồng vào.bạn mua vôi người ta đã tôi rồi pha với nước sau đó lấy nước trong rồi ngâm lồng vào khoảng 2 ngày.Sau đó vớt ra phơi khô rồi kiểm tra lại xem đã phai bớt mầu và những vết keo bong hết chưa nếu chưa thì lại ngâm tiếp.Cứ như vậy cho đến khi bạn thấy mầu lồng xuống đều và vết keo hết hằn thì bạn lại vào dầu như bt.Bạn có thể yên tâm khi ngâm nước vôi trong nan lồng sẽ dẻo và dai hơn chứ không bị giòn đi đâu.

19. cuti_china

Rất cám ơn ý kiến của bạn dammechaomao_81, m thấy cách này rất thuyết phục, hiện giờ m đang có một cái lồng cũng bị tình trạng vào keo linh tinh dẫn đến mầu bị loang, có lẽ m sẽ thử nghiệm theo cách của bạn còn chiếc lồng Huế thì có lẽ tạm đợi thêm một thời gian vì m đang dùng biện pháp ngâm nước bình thường, tuy là chưa thấy hiệu quả gì nhưng vì đang lỡ làm nên m k muốn giống như kiểu "đẽo cày giữa đường", m sẽ áp dụng vào chiếc lồng còn lại trước rồi từ từ sẽ áp dụng vào chiếc lồng Huế nếu sau 2 tuần nữa k thấy có hiệu quả gì! Rất xin cám ơn tất cả ae diễn đàn đã quan tâm chia sẻ! Mỗi lần thành công hay thất bại đều là một trải nghiệm và m cảm nhận đó là một phần của thú chơi lồng chơi chim cảnh nên m thực sự đón nhận tất cả mọi ý kiến của ae, tốt hay dở m sẽ thông báo để ae cùng nhau rút kinh nghiệm!

20. okeduocroi

okeduocroi Thành viên Mới

các bác cho em hỏi là dầu để quét lên lồng là dầu gì vậy? có phải dầu thải xe máy k ạh. Và mua ở chỗ nào :( mong m.n chỉ giáo

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé