Đôi nét về dòng chim Đèo Hải Vân

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi đỗ đăng trịnh, 27/11/11.

1. đỗ đăng trịnh

đỗ đăng trịnh Thành viên Mới

Theo mong muốn của một số anh em diển đàn mình phân tích tương đối và sơ lượt một số đặc điểm của dòng chim đèo Hải Vân.
    - Có chiều dài 21km, chiều cao 496m so với mực nước biển.
    - Địa hình hiểm trở đặc biệt xuất hiện rất nhiều loại hình gai kinh dị nhất như mắt mèo + Ngũ Sắc+ Mâm Xôi + Cỏ Tranh nên dòng chim này khó đánh bắt bằng lưới hơn một số vùng khác của QNĐN.
    Chim đèo cũng như các dòng chim khác cũng có nhiều ưu và nhượt điểm mà theo đó cũng có nhiều người đam mê và không đam mê dòng chim này. Qua dưới đây mình xin phân tích đôi nét đặc trưng nhất cho anh em dể phân biệt.
    Ưu điểm:
    01/ Tông chính của chim đèo có rất nhiều âm thường nằm khoảng 7-12 âm. ( không tính tong kép- đúp lê) từ giây thứ 1.55 trở đi là chim ra tống rất rin các bạn có thể kiêm tra tông chim nhà bằng cách so sánh với em này rồi đấy tuy nhiên ở giây 1.7 và 1.11 chim hót ‘kia kia’ hoặc 1.45 wiu tiếng này là âm phổ thông của chào mào.
    02/ Tông chim đi thường to, và rất rỏ, đặc biệt rất rền, thường giọng chim nặng.
    03/ Dáng chim đèo thường to và đẹp chim. Nhưng phần lớn yếm chim lại là yếm ngắn, to bản.
    04/ Chim đèo có giọng chiếc rất đặc trưng là : trip và wep. ( giống Trìu + wao đặc trưng của chim Trung Mang ), theo mình nghĩ chắc chưa ai đi ép giọng chim đèo nên ae yên tâm về vụ này. Trong clip dưới do chim đang đấu nên khó nhận thấy được âm đặc trưng này khi nó hót riêng biệt. ( giây 4.15 xuất hiện 1 lần tríp riêng biệt)
    05/ Do đó tông chim đèo đi thường có Tríp + đi tông.( các bạn xem ở giây 09-10)
    06/ Khi chim đèo ché thì thường có 2 loại ché: ché tít ( tít tít liên hồi ) ché này theo mình là ché hay thường xuất hiện ở chim Đèo Nam. Ché trip ( trip trip liên hồi) ché này thường xuất hiện chim đèo bắc hơn. Theo ý kiến cá nhân ché tít không phải là ché đặc trưng của đèo tuy nhiên ché tít vẫn được đánh giá cao bởi vì nghe thích hơn ché trip. Do đó có thể nói ché trip là nhược điểm chứ không phải ưu điểm của chim đèo. ( ché trong clip dưới thì không được hay lắm được có 2 âm ở các giây 29, 36, 49, 1.04, 2.56, 4.15, 5,41. 5.55 ).
    07/ Chim đèo được xếp vào dòng bền chim, mau thuần và mau chơi ( theo mình chơi thì chim đánh lồng ngày 1, ngày 2 đã đi tông cội khi ra trường).
    08/ Chim đèo có rất nhiều tông khác nhau và tấc cả đều mang nét đặc trưng của nó.
    Nhượt điểm.
    01/ Tông phụ ( tông 4-5) nghe buồn, và đơn điệu trong cách ra giọng ( như một số ý kiến cho rằng tông huế ) nhưng mình đính chính đó là tông rin đèo. Trong clip phút 1.00, 1.12, 1.16, 1.20…….
    02/ Giọng ché tríp của đèo thuộc giọng ché không gây ấn tượng tốt.
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=YTK1sk3P1bw[/YOUTB]
    P/s : Xin lỗi anh Tuấn vì chưa xin phép anh mà đưa clip chim anh lên đây.
    Đây là thông tin cá nhân đưa lên nên nếu anh em có góp ý thì không nên gây tranh cãi mất hòa khí. Xin vui lòng nhắn tin sms hoặc điện thoại đến số mobi 0939.80.90.14 để mình có thể bổ xung thêm.
    Cảm ơn và thân chào tấc cả mọi người

2. sonnui

sonnui Đang Nghỉ Mát

Ðề: Đôi nét về dòng chim Đèo Hải Vân

thanhk bác đã có bài chia sẻ về dòng đèo Hải Vân
    đúng là bác có bài quá hay. không nhất cũng nhì Đà nẵng

3. ngoctung198

ngoctung198 Thành viên Mới

giọng chim đèo nghe hay thật ....
    nghe phê quá

4. 2Tay3Sung

2Tay3Sung Thành Viên

cảm ơn bác về bài viết em cũng đang ngắm nghía mấy con đèo của anh Việt mà cũng chưa có cẩm nang bài viết của bác đúng là khai nhãn cho em

5. mulan

mulan Thương gia

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=YTK1sk3P1bw[/YOUTB]

6. LongChimViet

LongChimViet Thành viên Mới

Bác Trịnh giờ cũng tìm hiểu sâu về Chim Đèo ghê - liệu có làm vài chục em về nhà như TM ko vậy bác .

7. dangtranchau

dangtranchau Thành viên Mới

Bác Trịnh nhất rồi, e thì chưa chơi dòng này nhưng có bạn e chơi nghe hay và dáng chuẩn luôn

8. baochau

baochau Thành Viên

Trịnh dạo này chuyển sang đam mê dòng chim đèo rồi hả,có gì để lại giàn chim Trung mang cho AE Hội chào mào chém gió Đà Nẵng đi nhé!\:D/

9. đỗ đăng trịnh

Hết chổ để lồng chim rồi bác ơi. chiếc xe máy tối còn nằm ngoài đường nữa là..... hiiiii ngoài 2 dòng trên về chất giọng còn mấy dòng nữa hay lắm mà chưa có ai bật mí. hiiiii em cũng dzấu luôn vì các bác biết nhiều chim tuyệt chủng nhanh. haaaa các bác chưa biết thì đi đánh đỏ con mắt mới tìm ra cặp bổi huấn gì là.... Hơi cực đoan tí các bác nhé

10. đỗ đăng trịnh

Trung mang thì nằm ở nhà rồi anh. Lâu lâu có thêm tí gia vị để mình tiếp tục đam mê. Hiiiiiiii chim đèo chơi với TM ko sợ mất giọng lẫn nhau. đây là 1 đặc điểm nữa đó các bác. à mà chỉ bổi thôi nhé còn chim tơ thì mình ko biết đâu

11. 2Tay3Sung

2Tay3Sung Thành Viên

ngâm kíu kỹ bài viết của bác mới nhận ra là đèo nam mới hay còn đèo bắc dính quả ché trip chắc quả ché này nghe giống chim bị hoảng kêu chip chip hả bác ?

12. yeuchimdn1985

yeuchimdn1985 Thành viên Mới

khi xưa có bác cadn nói về dòng trung mang. Ngày nay có trịnh nổ bắt chước nói về chim đèo hải vân sau này ai sẽ là người nói về hòa bắc, sông kôn , ating , hiên , tàlu, phước sơn .... đây nhỉ

13. Honda

Honda Thành viên Mới

1 bài khá ấn tượng cho chim đèo..Cảm ơn anh..

14. dungda

dungda Thành Viên

Bác trinh cho hỏi trong 8 con Đèo khó đánh nhất thì còn mấy con là chưa đánh đc vậy?và có mấy con đã đánh đc rồi?nếu có thể bác cho biết tên những em đã đánh đc và ai đang giữ những em đó k a?họ có bán k bác?thanks bác nhiều

15. trungchim

trungchim Thành viên Mới

tui co 1 con deo choi cung dc lam ne ai co nhu cau ????

16. đỗ đăng trịnh

hiiiiiiiiii cái này thật khó xác định quá bạn à. Vì chim đèo có đặc tính mấy em khó đánh nếu đã được đánh rớt thì tầm vài ngày có em khác về chiếm vùng ngay nên cũng hơi khó để mà biết hết. Hiện giờ tấc cả các em khó đánh theo mình biết đều bị hạ hết rồi. Chỉ có con cây xoài là mình không rỏ lắm. Vì theo mình quan sát thấy có 1 cặp mới lạ hoắt về rất gần khu này mà chưa thấy em nó xuất hiện ra nên không rỏ là tay nào bắt rồi. hiiiiiii đôi điều thôi chứ mình lâu lâu mới đi đánh

17. kutkitboy

kutkitboy Đang Nghỉ Mát

theo e biết e Bụi chuối đang ở HN bác ạ. mai bác rãnh e cho bác xem nhờ:D

18. dungda

dungda Thành Viên

Cảm ơn bác rất nhiều bác cho em hỏi thêm câu nữa là con 307 và con mặt quỷ ai đang giữ vậy?bác có thể cho em số của những người đó k?hình như bác cũng đã từng đánh đc 1 em trong ssố bọn này đúng k ạ

19. dungda

dungda Thành Viên

Đang đợi em cho mở tầm mắt đây:-?;))

20. cuongdola_hanoi

cuongdola_hanoi Thành viên Mới

càm ơn Trịnh nhé,bài viết phân tích rất có ích,mặc dù mình cũng không am hiểu về chim đèo lắm,chỉ mới chơi được mấy con thôi.
    Nhưng theo Mình lân sau có muốn phân tích về giòng chim nào thì nên giới thiệu chim của mình,và phân tích cho anh em hiểu hơn,chứ lấy chim của người khác ra phân tích thì tôi thấy không hay cho lắm.nhỡ đâu người ta không đồng ý thì lại chửi cho mà nghe.

nhân thể bạn phân tích hộ mình luôn con này nhé,xem nó là chim vũng nào nhé.càm ơn trước.hehehehe

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=htC111Bicwc[/YOUTB]

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé