Đôi điều mong các cao thủ giai thích giùm ?

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi nhatlinh2601, 20/7/12.

1. nhatlinh2601

nhatlinh2601 Thành viên Mới

tình hình mình mới bẫy được 1 em Mi mái , rất thuần múa cũng đẹp và rất chịu khó xùy và ríc ríc . @ thấy nó làm vậy với em Mi đực của mình . vừa rồi thằng em xách em Mi đực của nó qua gạ đổi lấy em Mi mái . ( nhà nó bên cạnh nhà mình . nó có 2 con Mi đực , thấy cũng hót rồi , nó bảo mua lại của ông gần nhà 1t/1 em , giờ có người trả 1,5t nó không bán ) mình bảo nếu chỉ để ốp đực thì cứ mang về mà ốp nhưng nó bảo đổi cho nó để nó nuôi , sau nay tính chuyện ghép đôi để sinh sản . ạc ! mấy hôm trước nó bẫy mãi mà không được , mang cả 2 em Mi của nó vào lồng bẫy làm toác cả chán . mình không hiểu có ghép được không , thấy nó bảo có mấy người cũng đi lùng mua Mi Mái về ghép đôi sinh sản . theo các bác có thể ghép đôi sinh sản cho Mi không . và cách thức thế nào ? thấy nó quyết tâm quá , lên cũng đồng ý đổi . à nó cho Mi ăn loại cám dành cho Họa Mi chứ không phải là cám Ba vì ( 2 gói cám Họa Mi + 1 gói Ba vì) . các bác cho hỏi loại cám HM đó có ok không ? mới chơi lên toàn co ăn Ba vì và cào cào thôi . thấy đổi thế áy náy quá . Mi mái mà đổi = Mi đực cũng khá thuần #-o . các bác thử cho ý kiến xem thế nào . thanks trước cả nhà . chúc ngủ ngon .

2. Mới Nuôi Mi

Mới Nuôi Mi Thành viên Mới

Ðề: Đôi điều mong các cao thủ giai thích giùm ?

chỉ có thể nghĩ là như này..mái bạn bẫy được là xổng nên có thể nó khá hay và con Mi đực của ông kia thì BT nên nó gạ..có khi bạn bị hớ..mái hay tầm 1tr5 trở lên nhé

Last edited by a moderator: 20/7/12
  3. langyeuhp

langyeuhp Thành viên Mới

1 năm tìm trống 3 năm tìm mái , nếu là mái hay thì ko nên đổi bạn ạ , nếu bạn chưa có mi mái mà rước thêm 1 em đực nữa về thì tính sao đây? 2 em đè nhau lấy mái đâu để vực?

4. kirosi

kirosi Thành viên Mới

Anh em đổi cho nhau thỳ cứ đổi bạn ah . Làm anh thật khó mà hihi đã là anh em thỳ đổi cũng chẳng sao khi nào cần lại mượn lại lo gì đy đâu mà thiệt ;))

5. nhatlinh2601

nhatlinh2601 Thành viên Mới

chào cả nhà ! tình hình là sáng nay deo trem em Mi đực của thằng em ra trước nhà , nó làm cr em khướu của minh cũng hoảng không dám lên tiếng , dù treo cách xa cả 5m , còn em mi bổi dở của ông anh ở Sơn la cho hôm trước treo ở phía sau nhà cũng im re ( bình thường là bởi dở nhưng nó vẫn chào buổi sáng = vài điệu hót ) thấy em Mi của thằng em nó không hót mà kêu tiếng gì đó như là khẹc khẹc thì phải . liệu có phải nó dọa mấy em chim nhà minh , làm tụi nó hoảng không dám lên tiếng không nhở ? em mi bổi dở của mình ông anh mới bẫy được hơn 1 tháng , về với mình mới được gần 1 tháng thôi , hôm trước có em Mi Mái thấy cũng chịu hót lắm . mình đang tính lấy em Mái kia về để thuần chứ không đổi nữa . các bác thấy thế nào ? mà cái vụ Họa minh ghép đôi để sinh sản theo mình tìm hiểu thì ở Vn không biết có ai làm được chưa . các bác cho xin ý chỉ cái nhỉ . cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ .

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé