Công thức làm cám cho chim sâu và 1 mẹo nhỏ giúp chim sâu mau vào cám !!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng, sức khỏe.' bắt đầu bởi NickPOO, 19/2/11.

1. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Lâu rồi ko chơi chim sâu nữa nên Nick cũng ít vào đây viết bài , hôm nay rãnh vào viết vài bài hướng dẫn anh em nào mới chơi và bắt đầu chơi có cái làm tài liệu cho bản thân !!
    1 ( mẹo vào cám cho chim sâu , cách này dành cho anh em miền nam , miền bắc ko xài đc )
    Với chú chim vừa mua hoặc đánh bẫy về việc vào cám cho chim đúng là khá căng thẳng với anh em mới tập chơi , nhất là với sâu xnah . Nhưng bắt buộc phải tập cho đc , vì chim sâu cả đỏ lẫn xanh, đều rất yếu trong giai đoạn vừa bắt đầu cuộc sống nuôi nhốt , nó rất dễ tử vong, nếu bạn ko tập cám cho nhanh . còn vì sao yếu trong giai đoạn này thì phần sau Nick sẽ nói đầy đủ .
    Muốn tập cám cho chim , có 1 mẹo nhỏ cho các bạn đây :
    Đầu tiên bạn dùng trứng kiến bỏ vào cóng tỉ lệ 50% cóng , sau đó bỏ cám vào tỉ lệ 50% . bạn dùng 1 que tăm khuấy thật đều hỗn hợp đó . khuấy sao cho trứng kiến rời rạc ra từng viên , để viên nào cũng đc áo quanh mình 1 lớp cám mịn , xong thì bỏ vào cho chim ăn . Nên nhớ loại cám đang làm phải thật mịn, để tỉ lệ thàn công đc cao . với cách này ko quá 2 ngày con chim sẽ ăn cám ngay thôi .
    Cách này là Nick đã dùng cách đây hơn 6 năm đến khi ko còn nuôi nữa , là năm ngoái .Tỉ lệ thành công cực cao .
    Lí do anh em mền bắc ko xài đc như đã nói ở trên vì miền bắc ......ko có trứng kiến !!!:|:|

2 Công thức cám :

Nói về công thức làm cám cho chim thì đây quả là 1 đề tài ko bao giờ cũ , vì mỗi người có 1 cách riêng, 1 công thức riêng , ko ai giống ai và ai cũng muốn có cho mìn 1 loại cám thật tốt để cho chú chim chiến yêu quý , nên có thể nói đây là vấn đề ko của riêng .ai
    Còn công thức đơn giản mà Nick thường sử dụng cho chim từ trước đến giờ thì rất đơn giản, ko cầu kì mà chất lượng cũng có thể gọi là ổn . Thành phần như sau :
    1/2 lon đậu phộng ( lạc ) rang vàng , ko đc cháy đen .
    7 quả trứng gà luộc chín , 3 quả lấy hết 4 quả lấy lòng đỏ . ko nhất thiết phải phân biệt là trứng gà ta hay ko .
    1/3 bịch cám ba vì loại nhỏ ( bịch loại 5k / bịch )
    1/3 lon sâu khô
    Nick nghiền nhuyễn tất cả sau đó trộn lại thành 1 hỗn hợp . đó gọi là cám đó :D:D
    Nhưng nói trước đây chỉ là loại thường xài cho chim bình thường chơi thôi . Còn về công thức cám thúc lửa thì Nick có 1 công thức khác , nhưng xin đc giử riêng ko bàn trên đây .

Trên đây là 2 kinh nghiệm nho nhỏ xin đc chia sẽ với anh em mới tập chơi , còn về anh em đã là hàng lão tướng thì xin phép đc .......rút lui , vì ko dám múa rìu qua mắt thợ. Thân

2. Doan_Hoa_2010

Doan_Hoa_2010 Thành viên Mới

Ðề: Công thức làm cám cho chim sâu và 1 mẹo nhỏ giúp chim sâu mau vào cám !!

cám ơn anh nick nghe, nhưng đã chỉ cho anh em thì chỉ luôn bí quyết đi, cùng đam mê mà, anh đâu giử bí kiếp để làm cám bán đâu mà sợ.

3. hongminh868

hongminh868 Thành viên Mới

minh rat thich nui chim sau nhung ko biet cach lam cam, ai biet cho minh xin voi
    cam on nhieu.

4. sanchoelua

sanchoelua Thành viên Mới

đúng rồi đó anh Nir à hãy chỉ luôn các bí kíp luyện cám đi giữ làm chi vậy anh

5. nguyenduc01

nguyenduc01 Thành viên Mới

chim sâu rất dễ vào cám. ban đầu chim bổi mới bắt về các bạn cứ cho nó ăn sâu thôi, đảm bảo vài ngày đầu em có thể ăn sâu để có thể tồn tại, sau đó vài ngày thấy em vẫn còn sống tốt thì mới tính đến chuyện vào cám. trộn chung sâu và cám, ban đầu có thể là 2 sâu - 1 cám. sau đó thì tăng tỷ lệ cám lên từng ngày, nhưng lưu ý là chỉ nên để sao cho vừa đủ ăn 1 ngày thôi để dễ theo dõi. Thấy ngày nào cũng hết sâu hết cám hoặc chí ít là cám có vơi đi thì yên tâm rồi nó đã chịu cám, thì tăng tỷ lệ cám lên đến khi đạt tỷ lệ 1 cám - 1 sâu và giữ tỷ lệ này thêm vài ngày nữa để đảm bảo em sống tốt. sau đó thì tách 2 cóng: 1 sâu - 1 cám.
    Thành công rất dễ, chả có gì phức tạp ghê gớm lắm đâu các bác đừng lo

6. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Bạn nick nói đúng rồi , nhưng mình không đồng ý là trứng gà ta và trứng gà công nghiệp có sự khác nhau rất lớn , bạn muốn thử thì lấy đủa chấm vào lồng đỏ nếm thử sẽ thấy sự khác biệt rất lớn , theo mình cảm nhận thì trứng gà công nghiệp chỉ = 1/3 trứng gà ta thôi .
    Mình có công thức cám như sau đậu phụng rang vàng ( 2/3)+ tép khô rang (1/3) xay nhuyễn , chỉ đơn giản vậy thôi chim vẫn nhanh vào cám , ăn vẫn thấy hót kha khá . Cám này cho than , lửa , sâu đều ok

7. trungserama

trungserama Thành viên Mới

học rất nhiều tù anh em

8. tieumi

tieumi Thành viên Mới

chim teu mi rat hay...hot duoc nhieu thu teng

9. Cau2quemua

Cau2quemua Thành viên Mới

Thank ông bạn nhiều lám nghen hôm nào rảnh anh em trên 4rum trả lể cho ka ka ka >.<

10. Đặng Vĩ

Đặng Vĩ Thành viên Mới

bài viết hay à nha hjhjhj :D:D:D

11. ky.anh

ky.anh Thành viên Mới

mình bấy sâu xanh hay sdd về hôm sau là ăn cám được luôn rồi đó hjhj....

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé