Chưa có 1 Topic Nào Dậy Cách Nuôi Chim săn mồi từ A > Z nhỉ

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi vuquy2009, 26/6/11.

1. vuquy2009

vuquy2009 Thành viên Mới

Ðề: Chưa có 1 Topic Nào Dậy Cách Nuôi Chim săn mồi từ A > Z nhỉ

đó không phải là kinh nghiệm mà mình cũng k có 1 tài liệu nào cả bạn đọc mà không hiểu sao ý của mình là các pro có thể đúc kết kinh nghiệm của họ và viết ra 1 bài tương tự như thế để a em mới tham gia có tài liệu để tìm hiểu dễ dàng hơn

2. hungbv

hungbv Thành viên Mới

vậy mình xin trả lời ngắn gọn và căn bản những gì bạn hỏi ở trên nhé
    1 thức ăn của chim săn là thịt động vật,bò sát,cá hoặc côn trùng tươi sống. mỗi loài sẽ có khẩu phần với các laọi thịt khác nhau nhưng theo mình nếu nuôi trong điều kiên nuôi nhốt thức ăn tốt nhất là gà ác và bồ câu nhưng vì ko có điều kiên nên anh em chi nên cho ăn chim cút và chiom sẻ dồi bổ xung thêm các thứ khoái khẩu của từng loài
    2 thuần hóa chim non và chim bổi cũng giống nhau dựa trên cách làm quen cho nó với cuộc sống mới, làm quen với môi trường và con người, thường chim non dễ hơn vì nó ít quan tâm đến những cái đó ngoài thức ăn, nhưng nó hay bị tật kêu khi đói và hung dữ khi gầy. còn chim bổi thì làm quen với môi trường bằng cách đeo hood cho nó và làm quen dần với tiếng động và hình anh của xã hội con người nơi đó đang sống và điều quan trọng hơn là làm cho nó chấp nhận chúng ta, ng huấn luyện chúng dựa trên quan hệ thức ăn và phần thưởng
    3 cậu đeo hood cho quen và để chú chim trong phòng có ánh sáng nhẹ, bỏ hood khi cho ăn và cố gắng tiếp xúc với chú chim thật nhiều khi cho ăn và nhớ hành đọng thật nhẹ để khỏi làm nó hoảng, sau đó khi nó chấp nhận ta cho ăn thì cho chú ta thế giới bên ngaòi khi vẫn đeo hood để quen với tiếng đọng bên ngoài dần dần bỏ hood ra những khi cho ăn và để quen với hình ảnh, cứ từ từ tiến hành như vậy cho tới khi chú ta ko còn hoảng khi nhìn thấy cảnh vật xung quanh nữa, vì chú ta hiểu đã có sự che chắn của chúng ta và chẳng có gì làm hại vad tranh cướp thức ăn của chúng
    4 để thức ăn trên tay và cho chú ta chèo lên ăn, sau khi đã ăn quen trên găng ta dời xa găng 1 chút để chú ta nhảy tới, nếu ko có phản ứng hãy để ngày mai. cứ như thế dời xa khoảng cách từ găng tay và chú chim dần dần đến khi chú ta tự nguyện bay về tay ở khoảng cách >50m với cân nặng lí tưởng là coi như ta đã thành công ở giai đoạn này
    5 cậu chưa dõ các giai đoạn nên viết câu hỏi thường bị lặp và hơi khó trả lời
    6 cái này khó, ngay cả với những falconer nc ngoài, ở VN mình chỉ thấy đúng 1 trường hợp black kite của anh em mình, anh Quang là có thể làm như vậy chứ chưa thấy ai khác, cái theo mình ko nên tìm hiểu vì chim săn là loài di cư rất dễ mất trong mùa di cư và mùa sinh sản
    7 buộc 1 miếng mồi ngon vào mồi giả và cho chú chim ăn trên đó sau đó lặp lại và kóe cho mồi giả đi 1 chút để chú chim duổi theo và bắt, cứ dần dần như thế đến khi lăng mồi chim duổi theo, cái quan trọng ở đây là phải làm cho chú chim tin tưởng vào mồi giả và biết rằng khi chạm dc vào mồi giảt nó sẽ dc ăn ngon
    8 cái đó cậu mới chơi chua cần đến
    9 rất nhiều bệnh nhưng chủ yếu là bệnh về đường tiêu hóa và nhất là với thức ăn trong tủ lạnh
    ở đây mình trả lời những câu hỏi của bạn một cách căn bản nhất, dễ hiểu nhất cho nguwoif mới chơi, nhưng giai đoạn thường rất dài dọng và phức tạp hơn rất nhiều, liên lạc với mình nếu muốn tìm hiểu kĩ. Ở đây chỉ là chút kinh nghiệm của mình qua những lần nuôi chim và trao đổi với anh em cùng hội, mình ko biết tiếng anh nên ko thể đọc sách hay bất cứ tài liệu gì của nước ngoài nên có thiếu sót gì mong anh em bỏ qua, thân

3. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

@hungbv: Hay, rất giống một bài viết xuất hiện từ lâu lắm bên Abv, tiếc là sau đợt sập dđ Abv kg còn tìm lại đc, fcvn rất cần những ng có kt và kn thực tế như cậu, nhưng nhớ chia sẻ chứ đừng bo bo làm của hay có đk mới share như một số ng đã làm nhé, H mất tiếng cũng chỉ vì tìm cách gom lại vốn cuốn sách nuôi dạy chim săn thui đấy, và bây giờ là đến ... bán đc đồ mới xì ra tí kn, tránh vết xe đổ này nhé, chỉ tiếc là Q kg lên bài, tiếc!

4. hungbv

hungbv Thành viên Mới

đây chỉ là những điều căn bản em trả lời theo những câu hỏi của chử thớt, những gì em biết viết ra chứ ko giống bài nào cả, em chỉ muốn trả lời cho chủ thớt biết nhưng rất tiếc chủ thớt ko đọc, nhưng thoi coi như lấy cái tham khảo cho những ng mới chơi cũng dc, còn anh muốn tìm bài của anh tuanloan ABV thì qua bài đại bàng ưng ó của bác nguyễn Hải bên ABV còn đấy, em rất sẵn sàng chia sẻ với những anh em thật tâm muốn chơi vì chú chim chứ ko phải vì lấy tiếng hoặc muốn có quyền lực trong giới chơi fc, rất nhiều kẻ đang muốn theo đuổi ham muốn ấy nhưng thực sự nó đã có từ rất lâu, mục đích của em là tìm hiểu kinh nghiệm và giúp đỡ những anh em mới muốn chơi chứ ko phải vì lấy tiếng hay cái gì gì đó lên anh ko phải lo em đi vào vết bánh xe đổ đó, hiện tại cũng có rất nhiều ng đi vào vết bánh xe đổ và cũng có rất nhiều vết bánh xe đổ trên con đường fc này, thân

5. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

@hungbv: rất hay và rất có tâm, có lẻ những ng như cậu và mình khó mà off đc với những ng đó, nc qua y!m mà còn thấy oải nữa là. ý mình là chơi và phát triển tốt chứ đừng đi theo con đg vụ lợi từ kn nuôi , chăm sóc chim, hihi, đừng có hiểu lầm ý mình nhé! thân.

6. Mrvina

Mrvina Thành viên Mới

Cho minh hỏi.hnay minh ko có nha.thang e nhờ nó cho an thức an trong tủ lạnh về thấy con ưng di ỉa ko xa như mọi ngay.xin hỏi co sao ko a

7. dungbon92

dungbon92 Thành viên Mới

nói ra mà gặp ng ngu thì như nhau, kiếm pro nào gần nhà xem ng ta train chim ra sao mà làm theo. đừng có nhìn sách vở, cứ nghe theo nhưng gì mình đọc thì làm gì biết làm tình. phải thực hành

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé