chòe lửa hay bị ói

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi ngaymai1303, 21/3/11.

1. ngaymai1303

ngaymai1303 Thành viên Mới

em lửa của mình thường xuyên ói ra thức ăn của nó.Đặc biệt là khi ăn cào cào.mình thì chỉ cho ăn mồi tươi(cào cào.sâu.liu diu).Xin hỏi các bạn là nguyên nhân tại sao nó lại hay ói ra thức ăn thế(thường xuyên)và anh em có kinh nhiệm lâu năm cho mình hỏi là có cần thiết phải cho chòe lửa ăn cám không a.?mong các bạn góp ý

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. bsmai

bsmai Thành Viên

Ðề: chòe lửa hay bị ói

-Thuần hóa chim rừng thì nhất thiết phải vào cám, không thể chỉ mồi tươi mãi được.
    -Việc chim ói thức ăn ra khi ăn cào cào: Nếu là viên cở hạt đậu phọng thì đó là thức ăn không tiêu hóa được (do ki-tin ko tiêu hóa), nếu ọi ra cào cào --> bạn nên lựa cào cào lửa (non) sạch cho nó ăn.
    Mặc dù là chất ko tiêu hóa được nhưng nó ít ảnh hưởng đến thể chất của chim, việc cần làm là bổ sung thức ăn nhiều đạm và giảm lượng thức ăn chứa nhiều ki-tin (thường là thức ăn loại màu đen hoặc vỏ ngoài cứng - trong đó có cào cào già và 1 số loại côn trùng khác)

3. ngaymai1303

ngaymai1303 Thành viên Mới

Ðề: chòe lửa hay bị ói

rất cảm ơn anh BSmai vì vài ý kiến của anh.chúc anh và gia đình luôn khỏe.em cũng đã theo dõi nhiều bài viết của anh.em thấy rất có ý nghĩa với những người mới chơi như em.Tiện đây cũng nhờ anh em từ vấn cho mình một công thức cám dành cho chòe lửa luôn nha.
    PS:nếu thay cào cào hằng ngày bằng liu điu và chỉ bổ sung cào cào 3 ngày tren tuần thì có được không vậy các bạn

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé