chòe đất nhát quá..

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Chòe Đất' bắt đầu bởi hoanggia, 10/5/11.

1. hoanggia

hoanggia Thành viên Mới

chào anh em diễn đàn
    mình có 2 em chòe đất người ta tặng từ chim con. mình đút mồi đến khi mấy em nó biết mổ tự ăn thì tự nhiên nhát qá..(như chim bổi vậy) mình có làm theo cách của bạn Doan_Hoa_2010 là: bắt em nó ra nhét mồi tươi được 1 tuần , mà mình thấy có vẻ nhát hơn nữa (nhảy sứt cả đầu)mỗi khi mình chuẩn bị bắt em nó để đút mồi...
    mình rất mong bạn nào có kinh nghiệm giúp mình cho 2 em nó dạn chút chứ cứ thế này thì chim con thành chim bổi mất....(mình cũng mới tập nuôi loại này nên ko biết gì cả ) rất mong anh em giúp đỡ..:)
    Sthak anh em trước..(%)

Bài viết mới
  2. xuanbac

xuanbac Thành viên Mới

Ðề: chòe đất nhát quá..

mình cũng như bạn zậy đó trước kia nuôi con chào mào từ nhỏ tới lớn...khi lớn rồi tư nhiên em nó nhát như chim bổi a'

3. kaiser

kaiser Thành Viên

ko sao dau.con cung the thoi... vai bua thay long xong la het.neu ma nhay wa thi nen bat ra cat canh di no se bot nhay day.....chuc vui....

4. long1980

long1980 Thành viên Mới

Bạn miêu tả cho kĩ,em nó được 1 tháng chưa ?Chim non có nhiều con cũng nhát như con bạn thôi,túm đầu nó ra chưa chắc làm cho nó dạn mà còn làm nó hoảng làm hỏng chim.Bạn cứ kiên trì,treo nó ở chỗ hay đi qua đi lại,cho nó bay thế nào cũng được mặc kệ,khi nào nó mệt nó sẽ hết bay thôi.Cứ như vậy một thời gian gần tháng nó sẽ quen người dần dần,rồi bạn chơi với nó.Mấy con non rất thích giỡn với mấy thứ đồ lạ,cứ thế sẽ ổn.Đừng nên lo vội gì,đâu phải bạn muốn nó dạn thì dạn ngay.!!!Chào bạn.

5. lys92

lys92 Thành viên Mới

cắt cánh ép dạn đi bạn :D Sắp đến mùa thay lông r , sau khi thay lông chim sẽ dạn lại đó bạn :D

6. nguyenduc01

nguyenduc01 Thành viên Mới

đừng dùng tay bắt nó ra làm gì cả, cứ để nó hơi đói tí rồi đút nó ăn dế. phải kiên trì làm như thế khoảng 1 tháng thì nó cũng sẽ tương đối dạn thôi, nhưng sẽ rất tốt cho tương lai vì khi chim trổ xong lông trưởng thành thì sẽ dạn lại thôi và có khả năng đá tay được.
    bạn cứ bắt nó ra rồi thả vào bắt ra thả vào thế thì nó thành bổi chắc luôn

7. hoanggia

hoanggia Thành viên Mới

cảm ơn anh em diễn đàn .. chim mình muôi cũng 1 tháng rồi ...thôi chắc cứ treo vậy wa chứ bạn nói bõ đói nhét chắc nó cũng ko ăn.

8. thaituyen2004

thaituyen2004 Thành viên Mới

bạn mua sâu tươi, để lúc đói đút cho ăn,đừng cho ăn no. bạn đút khoảng 1 tuần là ok ngay. Mình cũng đang nuôi 02 con, khi nó đói nó hay kêu,người lạ đi qua no kô đòi ăn, cứ thấy mình là nó kêu toáng lên.
    bây giờ lớn lắm, đi đâu gọi cũng bay theo. sướng lắm,lúc mua ở tiện nó cũng biết mổ rồi nhưng nhát.

9. Namkim505

Namkim505 Thành viên Mới

Mình cũng có một con y như bạn miêu tả. và đây là cách mình làm cho em no bớt nhảy thôi chứ không hẳn là dạn dĩ đứng yên khi thấy người, nhưng khi treo lên sẽ đứng im và không nhảy. bạn cứ bỏ đói em nó khi nào cho ăn thì tập đút từ từ dụ em nó kẹp mồi chỉ cho an một con thôi, hơi kiên trì tý nha bạn, và hạn chế làm em nó giật mình, trong lồng nên để hai cầu song song cho em nó nhảy qua nhảy lại, để hạn chế sự nhảy hoản qu1a nhiều sẽ làm em nó ngước cổ lộn mèo. chúc bạn thành công với người bạn mới, thân

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé