Cho mình hỏi về Khướu đầu bạc

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Khướu' bắt đầu bởi minhee, 15/6/11.

1. minhee

minhee Thành viên Mới

Mình vừa bẫy được 1 em Khướu đầu bạc, thấy chim cũng có vẻ lớn rồi, nuôi gần cả tháng nay nó vẫn nhát, hễ có người đi ngang qua là nó nhảy lồng lộn lên, em cho nó ăn sâu và cám, thấy nó đi phân lỏng quá, cho e hỏi loài này nó có hót như khướu bạc má không nhỉ ? làm cách nào để chim hết nhát? Vì e nó đã lớn rồi, hơi khó thuần như chim non​

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. phoenix108

phoenix108 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    pharmacien
    Ðề: Cho mình hỏi về Khướu đầu bạc

Về Chim Bù Chao...hay cũng được gọi là Khướu mào trắng (Garrulax leucolophus) chi Garrulax- Họ Timaliidae
    ....thường thì chim bù chao nếu mua được chim con còn đút hay là chim non còn mép vàng thì nuôi được lâu hơn .mình từng nuôi 1 con non lên được hơn 7 mùa ,(sau đó nó bị chết đuối dưới ao cá ...hihi) vì bù chao rất hay thích tắm ..mình cho tắm thường xuyên ,khi nó ra ngoài thấy nước nhảy xuống nên bị chết ...thật tiếc .
    Chim bù chao nếu nuôi chim non lên rất khôn và mến chủ ..thả không đi chỉ quanh quẩn vườn nhà ,nhưng rất dữ với người lạ .Nhưng chim bổi rừng thì khó thuần lắm ,rất lâu ...mình nuôi 3 mùa lồng mà vẫn nhảy kinh khủng luôn .
    chim trống thì hót cũng như khướu ,tuy không hay bằng ,nhưng nghe cũng tạm ,chỉ bị là quá lớn tiếng nên hơi ồn...
    chim mái thì rất hay la làng ồn ào không ra âm điệu gì cả ...chỉ có la rào rào
    trong bầy chim bù chao [từ 5--10 con] đi đến đâu ồn ào đến đó là do chim mái kêu ...chim trống đi 1 mình hay khi bay xa bầy mới hót gọi bầy [khi đó nghe như khướu mới tập hót .
    Bẩy chim bù chao rất dễ và nhanh lắm ...có khi 1 lần được 2 con ..vì nó háu đá và ham ăn ...
    Nuôi chim non lên đi bẩy rất ngon lành vì chim dạn ,không tung lụp như chim bổi .
    Nuôi bù chao thì như các bạn đã nói ..ăn nhiều ,ị nhiều ..phải dọn lồng thường ...nên nuôi lồng sắt tròn lớn ,sáng ra lấy mâm nhựa ra dùng vòi nước xịt rửa phân cho nhanh . Nhớ để 2 cóng nước uống vì chim này la làng nhiều nên cần nước uống ...Cho ăn cám gà con cò là sống khỏe re ...lâu lâu cho ăn trái cây [cái gì cũng ăn] .
    Nuôi bù chao mà ở khu phố chật hẹp coi chừng phiền lòng hàng xóm ,nhất là nuôi 2 con trở lên .hihi..trưa khỏi ngủ luôn.
    Nếu nhà rộng rãi nuôi vài con ,để xa nhau [không thấy mặt nhau] thì nó kêu đã lắm ..khi một con kêu là cả đám cùng lên tiếng.. các bạn sẽ nghe 1 ban nhạc metal rock liền ....
    Nuôi bù chao muốn mau căng thì mỗi ngày cho tắm ..phơi nắng trưa ...vài 3 ngày cho ăn 2k sâu tươi là ok ... CHÚ Ý : nếu nuôi nhiều trong aviary thì phải thả chim cùng 1 lúc ,nếu chim đã thành bầy mà thả con lạ vào sau ,thì chúng sẽ đánh con mới đến chết ,mỏ chim bù chao rất cứng và nhọn ,nó mổ lủng sọ con kia luôn [mình từng bị như vậy rồi ] bù chao nuôi cho đá cũng ác chiến lắm nhưng dễ bị chết ...

[chim nào cũng có cái hay riêng ..tùy theo cái TÂM người chơi thôi]

THÂN MẾN

3. anhtonylc

anhtonylc Thành viên Mới

bu` chao co hot ko cac bac'?

4. likestyle11

likestyle11 Thành viên Mới

minh` nghe noi' no' chi keuy thoy nhung ko biet' co tap noi ko

5. ChipPr0

ChipPr0 Thành viên Mới

ai mua bồ chao ko mình có 1 con đang cần thanh lý 0988 272 887

6. teen_Quảngninh

teen_Quảngninh Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Học sinh

hum nao em phai đj mua 1k0n nuôj thử m0j dc em rất thjck l0ạj chjm nào có tiếng kêu to hehe . . Ak loaj nay gjá cả có đắt không anh

7. teonhok211

teonhok211 Thành viên Mới

loại này nuôi từ nhỏ thả ra đi quanh nhà như gà bạn à thậm chí nó còn phá phách trong nhà nữa vui lắm đó bạn , còn mình thấy nó không hót mà toàn kêu thôi trưa nó mà hứng lên kêu thì cả nhà cứ phải gọi là mất ngủ bạn à

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé