CHIM SÂU XANH ( hay còn gọi là CHIM CHÍCH BÔNG)

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về chim Sâu' bắt đầu bởi ngoctuan, 10/4/16.

1. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    CHIM SÂU XANH (CHÍCH BÔNG)

Chào anh em, xin chia sẻ anh em kinh nghiệm nuôi chim sâu đầu xanh, cách nuôi sâu đầu xanh non, bổi, thức ăn cho sâu đầu xanh, huấn luyện sâu đầu xanh thành mồi... (Sai sót, ae góp ý nhé)

1. Thức ăn cho chim sâu đầu xanh

Đúng như tên gọi của nó, chim sâu đầu xanh ăn các loại sâu khi ở ngoài thiên nhiên, khi chim bắt về ngoài việc bổ sung sâu quy, cào cào non, trứng kiến còn phải cho chim ăn cám

Lồng nuôi bố trí 2 cóng thức ăn, 1 cóng cám và 1 cóng đựng sâu khô, còn nước thì phải có nhé. Hàng ngày cho chim khoảng 1/3 cóng sâu khô ( loại cóng nhỏ cho khuyên ăn đó ) kết hợp vài chú cào cào non hoặc trứng kiến. Không nên lạm dụng sâu quá nhiều, bản chất sâu quy rất nóng, chim ăn nhiều không tốt.

2. Nuôi sâu đầu xanh con

Chim sâu đầu xanh non thì anh em phải tự đút cho nó ăn, anh em mua cào cào non về cho chim ăn, trước khi ăn thì nên lấy cào cào nhúng nước để chim khỏi khát. Chim non cần rất nhiều năng lượng nên thức ăn tiêu hóa rất nhanh, 1 ngày phải đút khoảng 10 lần.Khoảng 1 tháng nuôi là chim đã đủ lông cánh, biết bay và tự mổ thức ăn được rồi, lúc này anh em chỉ cần trộn cám với sâu quy cho chim ăn cám dần. Nuôi chim cần thường xuyên tiếp xúc để chim dạn và còn biết em nó hết thức ăn hay nước mà tiếp tế nữa.

3.Cách nuôi sâu đầu đỏ bổi mới bẫy được

Trước tiên anh em nên trùm áo lồng em nó 2 ngày. Trong đó bỏ sâu nước đầy đủ, sau 2 ngày đó là em nó đã có phần ổn định tinh thần rồi. Lúc đó anh em mở hẳn 1/3 áo lồng ra quay hướng áo lồng mở về nơi có nhiều người qua lại. Lúc đầu em nó sẽ nhảy rất mạnh, nhưng từ từ rồi cũng quen thôi không chết đâu.Chúng ta bắt đầu vào cám cho chim sâu bằng cách bỏ vào đó 3 cóng. 1 nuớc 2 cái còn lại nên bỏ mỗi cái 50% sâu 50% cám chung vô. Cái nào cũng vậy. Nuôi nuôi như vậy trong vòng 1 tuần , em nó vào cám như ăn sâu liền lúc này đã bắt đầu "chíck chíck "được vài tiếng rồi đó. Chú ý đừng nuôi gần chim thuộc nhé, nên để gần lồng mái, nghe mái chép thường xuyên. bảo đảm 10 ngày em nó chơi liền.

4. Chọn và nuôi chim sâu xanh mồi

Để có được 1 chú mồi chiến, cần chọn tướng tá ngon 1 tí.Tướng chim càng dài đòn càng tốt, nhìn mí mắt trên càng đưa ra ngoài càng tốt, mí mắt đưa ra ngoài thường là chim mắt sâu đừng lấy mắt lồi nhé. Đầu đuôi cân bằng, đầu chim to, hình elip mới tốt. ( bạn nhìn 1 bên mặt chim thấy đầu chim dài ,không tròn ) đừng lấy đầu tròn, loại này không dữ. Nhìn từ đầu đến chân không bị dị tật . Và tốt nhất là nên lấy 1 chú chim chuyền , chưa trổ đuôi lau ( mép còn vàng ) loại này càng nuôi càng dữ. Nói thì nói vậy chứ không có em nào hội tụ đủ hết những ưu điểm đó đâu. Chỉ cần anh em kiếm 1 chú có đôi mắt như mình nói trên là được rồi.

Khi chọn được chú chìm để làm mồi ưng ý thì chúng ta cho nó sống trong lụp cho quen, cho chim ăn cám trứng và sâu quy. Trong thời gian chim còn chuyền thì nên nuôi gần nó 1 em mái để kích lửa cho nó. Chim còn non không nên mang dợt bậy bạ, chỉ cho nó chơi với mấy con chuyền thôi. Chứ không chim bể thì khó vực lại lắm.

Sau khi chim đã có 2 sợi đuôi lau thì ta bắt đầu mang ra rừng dợt, và treo em mái gần bên cạnh. Được chim mái thúc mỗi lần bổi rừng về, chim anh em sẽ ngày càng căng, đến lúc chim đã thật sự dữ thì không cần treo mái gần nữa.

Chúc ae thành công !

(st)

Bài viết mới
    Chỉnh sửa cuối: 6/11/16
  2. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Cách đây gần 20 năm mình nuôi 1 tổ non, treo ở cây sanh trước nhà, bọn nó tự bay đi kiếm ăn, tối chui vào lồng ngủ.

3. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    chim sâu xanh thì miền bắc mình nhiều lắm giọng bọn này cũng hay và dài rất háu đá nếu nuôi lồng có thể cho đá nhau cũng vui

4. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Hic ... mình có một đôi .... mùa này chành chọe nhau ra trò ... cũng vui vui .

ngoctuan thích bài này.
  5. Khúc Túy Du

Khúc Túy Du Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Office Managerment
    chàng này có dể đánh như SDD hok vậy anh Tuấn và bác duongrau01. ? tại dưới khu em cũng có nhưng hok có mồi đánh hic hic

6. duongrau01

Chiến cũng nhiệt tình lắm ... một sống một chết chứ ko chịu đầu hàng ,,, nhưng chắc chắn là kém hơn sâu đầu đỏ đôi chút .
    **** ko cần mồi ... bạn dùng file mp3 sâu xanh cho vào điện thoaih hay máy nhe nhạc nhỏ của TQ đấy .. cho vào lúp che kín máy đi buộc vài con sâu lên cầu tử ... hoặc kiếm em mít mái hay em khuyên cho vào lúp mở nhạc lên là ok ngay mà ... để chắc ăn bạn để lúp xuống đất hay trên chậu cây cảnh ... bờ tường ... vvv là ok ngay .... chúc bạn thành công !

Khúc Túy Du thích bài này.
  7. Khúc Túy Du

Khúc Túy Du Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Office Managerment
    Em lấy SDD của em cho vào lục gòi tải file đánh dc hok bác duongrau01 ? tại em đang có 7 em SDD nek còn mấy em mít mái hay khuyên thì em hok chơi vì nó hay bị tăng xông máu chết hok lí do quá bác. Bác có file Sâu Xanh cho em xin dc hok ạ. Mai em làm vài kèo như lời bác chỉ xem sao ?

8. duongrau01

Down clip sâu xanh về tách nhạc là ok ... mòi SDĐ thì em cùi cùi thui ... em căng sợ em SX ko dám đá ... cứ để lục ko mở nhạc là ăn chắc ,

9. Khúc Túy Du

Khúc Túy Du Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Office Managerment
    Cảm ơn bác nhé !! mai làm ngay và lun thôi kekeke

10. duongrau01

Hi ... chúc thành công ...hi hi

11. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Nếu đã nuôi sâu đầu đỏ rồi thì xẽ không thình sâu xanh vì sâu xanh tuy giọng dài nhưng lại đơn điêu không nhiều giọng như sâu đầu đỏ và không háu chiến như sâu đầu đỏ nếu muồi bẫy thì lấy lụp treo sâu vào cầu tử rồi dùng file mở lên hi hi nhưng ra tiệm chim người ta bán có 15k/con thì tội gì phải mất công vậy em

12. Khúc Túy Du

Khúc Túy Du Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Office Managerment
    mua còn gì gọi là thú vui nữa anh hihii đi đánh lụp cho nó máu me tí kakak, nhìn cảnh em ấy bay vô lụp dính mà thấy ghiền ghiền gòi kakaka.
    Tuyển cho anh dc con SDD gòi ak !!
    CN này em vác huýt cô đi đánh cho anh nữa nè .

13. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Thôi đừng đánh huýt cô em ơi em tuyển thêm cho anh con sâu đầu đỏ đi anh nuôi 1 cặp đầu đỏ thích hơn chứ giờ nuôi huýt cô cũng lười

14. Khúc Túy Du

Khúc Túy Du Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Office Managerment
    ok vậy là tuyển cho anh cặp đầu đỏ nhé kakaka , Chủ Nhật này vác đi đánh thui kakka. Tuần sau xuống anh em giao hàng lun kkk

ngoctuan thích bài này.
  15. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager
    - thế chì cảm ơn nhiều để chuẩn bị sẵn 2 cái lồng đợi chim chú he he he

16. Thangtaolao

Thangtaolao Thành Viên

Bác Tuấn có con huýt cô nào chiến ko bác, em thì máu với loại này, em ở quận 3, tên Tuấn luôn ah

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé