Chim sáo cứ mổ, rỉa cụt lông đuôi !

Thảo luận trong 'Nhồng-Yểng - Cưỡng - Sáo.' bắt đầu bởi Nguyen Hong Thai, 20/8/15.

1. Nguyen Hong Thai

Nguyen Hong Thai Thành Viên

Chào các anh em nuôi chim sáo,

Nhà mình nuôi 2 em sáo nâu. Một em đã thay lông gần xong, lông đuôi dài bình thường - mọi thứ OK.

Còn em kia, ngay từ lúc đầu đã tự dứt chụi lông đuôi, sau đó, do còn lại cuống lông trong đuôi nên bị ngứa, khó chịu, thường xuyên mổ dứt lông đuôi (dứt luôn vào mấy lông ống mới mọc làm chảy cả máu). Vì vậy đuôi lúc nào cũng trụi lủi và thỉnh thoảng chẩy máu nếu dứt vào lông mới mọc, các lông này sau đó cũng không thể dài ra được. Mình đã hai lần bắt ra, dứt hộ mấy cuống lông còn găm lại trong đuôi nhưng chắc chưa nhổ hết được nên tình hình chưa được cải thiện.

Có anh em nào nuôi chim gặp tình huống vậy không ? Có cách nào giúp nó không nhỉ ? Cám ơn.

2. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Ca này phức tạp nhỉ.cho tắm nhiều vào bác ạ khi tắm pha miếng muôi vào giúp cho diệt kí sinh trùng nước lợ lợ chim sẽ không dám rĩa nhổ lông nữa.cũng có thể chim thiếu chất thiếu khoáng.bác có cho chim ăn thêm thịt vụn giun đất thạch sùng k

Thành Nhiệm thích bài này.
  3. Nguyen Hong Thai

Do đi làm bận nên cũng chỉ cuối tuần mới cho ăn ít cào cào thôi. Chủ yếu cho ăn cám + chuối tây.

4. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Phải bắt ra kiểm tra xem thủ còn gốc lông nào chưa bứt ra không nếu còn thì phải nhổ ra bằng hết không thì chim không bao giờ ra được lông đuôi đâu bạn ơi,
    - Bạn có thể cho chim tắm nước muốn nhạt đề sát trung ( 1 tuần tắm 1 lần ).
    - Nếu không mua được cào cáo hay cho ăn không tiện thì cho ăn dế đi bạn mua 10k dến cho vào 1 cái sô rảo 1 lớp cát bên dưới bò vào đấy mấy viên gạch 1 it cuốn rau rồi thả dế vào tối về thì bắt ra cho chim ăn nói chung là sáo thì không cần cầu kỳ quá cứ dế cho ăn là tốt rồi

5. Nguyen Hong Thai

Cám ơn tư vấn của Ngọc Tuân nhé.

(Trước đây mình cũng mua dế, cho vào xô để cho ăn cả tuần. Nhưng thấy chim không thích lắm. Sau này mua cào cào cho ăn thấy ăn dữ.

Nói chung hai chú sáo nâu nhà mình ăn uống tốt và khỏe mạnh. Mình cho tắm hàng ngày luôn (tắm vào buổi trưa - trừ hôm nào mưa).

Để mình về kiểm tra em trụi đuôi và nhổ hết gốc lông cũ xem sao.

6. Nguyen Hong Thai

Cuối tuần vừa rồi đã đè em sáo ra để nhổ trụi các cọng lông đuôi để tránh em ấy cứ rỉa làm chảy máu các lông ống đang mọc. Đây là lần thứ 3 rồi và cũng là lần cuối, nếu em còn tự mổ sẽ tự chịu vậy. Lúc đang bị nhổ thấy mồm há hốc, thở hổn hển, người nóng hổi - thấy tội nghiệp. Khi thả lại vào chuồng thấy bình thường (không tỏ vẻ sợ hãi gì cả)

ngoctuan thích bài này.
  7. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    kiểm tra xem có cái nào bị gẫy gần sát gốc mà chim không thể tự nhổ được không cụ vì đôi khi có những cọng lông bị gãy sát chân lông lên chim không thể tự nhổ được đó.
    - Vẫn biết cào cào là tốt cho chim nếu cần thì bạn có thể mua nhiều nhiều cáo cào sửa sạch bỏ vào ngăn mát của tủ lại cho chim ăn dần được vì cào cào ở ngăn mát thị tự ngủ đông chứ không chết nhé

Nguyen Hong Thai thích bài này.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé