Chim Hoa Mi hot của em

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi briandang, 20/1/11.

1. briandang

briandang Thành viên Mới

Hi các bác,
    em đang tập chơi mi lại sau 1 thời gian khoảng gần 10 năm kg chơi.
    sáng nay tranh thủ nghe chim hot dữ qua mình làm cái clip các bác nhận xét dùm. dùng dt quay nên chất lượng kg dc đẹp lắm.
    các bác có gì chỉ giáo dùm em nhé.
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=nVozhpTetrw[/YOUTB]
    em định nghĩ tết 10 ngày nên chuẩn bị 3 cóng nứoc và 3 cóng đồ ăn hy vọng đủ cho em nó trong vòng 10 ngày.
    tết là vậy đó tội nghiệp mấy chú chim.

2. letuan

letuan Thành viên Mới

Ðề: Chim Hoa Mi hot của em

Mình có post địa chỉ cội Ngô Đức Kế ỏ Bình Thạnh ko biết bạn tìm đựoc ko ?

3. briandang

briandang Thành viên Mới

Ah chào bạn,
    chỗ đó xa nhà mình quá. mình tìm dc 1 chổ gần ngã 5 chuồng chó rồi.
    chủ cội chim cũng dễ tính mình hay mua cào cào và mới dợt chim chổ đó 1 lần rồi.
    thanks bạn nhé,
    ah bạn đã mua dc chim chưa?

4. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Nga 5 chuồng chó có cội dợt my hà bạn cho địa chỉ đi mình có anh bạn ở gần đó mà không biết chỗ dợt

5. briandang

briandang Thành viên Mới

có cái đường nhỏ, tên là Trần thị nghĩ, cuồi đường gần Phan Van Trị có cái hẽm có cây bông giấy đầu hẻm bạn vô là thấy àh. thứ 7 Cn Mi cũng nhiều.

6. letuan

letuan Thành viên Mới

Mình đang kiếm 1-2 chú mi mà chưa có chác có lẻ qua tết mói tuyển đựoc quá .

7. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Trên thuận kiều có nhiều mà bạn lên đó xem có tuyển được em nào ưng ý không, hôm trứoc mới chay qua tiệm Hoàn Kim ( Đường Thành Thái ) thấy có bảng thông báo có my bổi mới ban lượng quan xem thử biết đâu lại chộp được 1 em ưng ý thì sao :-??mình cũng muốn có 1 con chơi nhưng phải đợi qua tết mới đi tuyển được vì tết về quê ăn tết vì thế mà chưa muốn tuyển

8. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

@letuan: Bạn chịu khó chạy ra mấy quầy chim hỏi khi nào chim về, rồi hẹn cho mình cái lịch ra xem chim sớm thì chọn được chim đẹp ngay mà bro. 2 năm trước em có dịp chọn chim cho mấy anh em ở QN, mua ở tiệm chim a Rắc, lúc đó do mình nói mua nhiều nên ảnh về khá nhiều, gần 50 con, mình lại sớm trước nhất, chọn được đem về cho anh em tới 20 con đẹp. Vậy nên mới nói, chim đẹp thì mình chịu khó lùng là có à bạn. Chúc bạn mau tìm được chim hay nhé.

9. letuan

letuan Thành viên Mới

Mình mới chơi mi nên chưa rành lắm nên ko dám mua mi bổi về nuôi vì vậy mình đang kiếm mấy chu mi thuộc về chơi cho có kinh nghiệm . Cám ơn các bạn đã quan tam chỉ dẫn rất nhiều.

10. CIA

CIA Thành viên Mới

Ai cũng chém chỗ dượt mà chẳng đánh gí chiom của bác ý gì, mà bác ý có chỗ dượt rồi có hỏi các cụ chỗ dượt đâu mà lạc đề thể nhỉ?;)).

Em chém phát trước nhá: nhà bác có 2 em mi đấu tốt quá, chú này hay và đẹp đấy, chim hơi nhỏ nhưng chơi hót vô tư k quan trọng lắm, chim đang vào độ căng, hình như chú này chân trắng? mỏ dưới hơi vàng và đen hoặc xanh phía trên? giọng hót cũng ok lắm. Lúc nào rỗi bác làm nốt cái clip cho em kia nó biểu diễn thời trang đi để ae còn chém tiếp :))

11. briandang

briandang Thành viên Mới

con kia nó nhát hơn nên khó quay quá, con kia tướng thì bự hơn chút xíu. mình đang tìm thêm em mái cho nó mà chắc qua tết mới lấy dc. vì mình quề que an tết chứ Sài Gòn kg có cai gì để ăn tết cả, hy vong 10 ngày chú chim kg sao. :(
    thanks bác đã comment nhé. em đang tập chơi họa mi thôi.

12. tungden

tungden Thành viên Mới

bác gửi chim nhờ anh em thân quen trong cho chứ để chim 10 ngày vậy em nghĩ không ổn,sợ nó chết thì buồn lắm:-??

13. phanvinh

phanvinh Thành viên Mới

Chú này hình như bác tuyển ngoài bắc mang vô phải không?trong Nam muốn kiếm được 1 chú như vậy không đơn giản đâu hehee....chúc mừng bác có chú chim hay

14. hunglanvt

hunglanvt Thành viên Mới

@briandang: Chúc mừng bác có được chú chim hay. Tui nghe Phanvinh nói chim này tuyển từ bắc vào ah? Chắc khi nào xin bác chút kinh nghiệm về việc mua chim từ miền bắc.
    Mấy ngày tết thì bác đem chim ra tiệm bán chim họ chăm cho và trả tiền thế là xong.

15. briandang

briandang Thành viên Mới

Hi HungLanVT, mình cũng mua chim trên diễn đàn thôi ah. chờ đợi chim vào SG cũng vui lắm. mình chơi giải trí chủ yếu thôi. Tết các chỗ chim họ kg nhân chim bạn ah. mai mốt mình sẽ post ảnh các chú chim đã dc bỏ thêm các cóng nước nữa. hy vọng chú kg bị sao.
    Chúc các bác ăn tết vui vẽ nhé.

16. phanvinh

phanvinh Thành viên Mới

theo mình 10 ngày không ngó ngàng đến mặc dù đồ ăn,nước uống có đầy đủ đi chăng nữa bạn ah!đó chỉ là giải pháp cuối cùng để đi xa thôi,nhưng 10 ngày chắc có lẽ là quá nhiều mặc dù là chim thuộc.Nhưng dù sao cũng xin chúc bạn may mắn khi ăn xong 10 ngày tết mà chú chim yêu quý của mình vẫn líu lo vô tư,cũng như xin chúc bạn và gd một năm mới an khang thịnh vượng và tràn đầy sức khỏe

17. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

Lời khuyên chân thành của mình, 3 cóng nước và 3 cóng thức ăn cho 10 ngày thì mình chắc chắn với bạn là o ổn rồi. Bạn nên mua ống nhựa đựng nước loại to chút, máng vào đầy 5 ống (2 ngày/ống), treo sao cho chim uống được. Còn về thức ăn thì bạn nên mua 1 cái máng ăn lớn, loại đựng sâu cho chòe than, nên bỏ đầy thực phẩm vào máng cho chim ăn, cái này bạn có thể máng ở phía dưới chân lồng ( vì nặng quá khay dễ rớt nếu chim đứng lên và lành kéo trì nan lồng ). Bạn có thể máng thêm 2,3 cóng thực phẩm nữa, nếu muốn chắc ăn. Con chim đi 10 ngày nó ăn uống kinh lắm, nhất là nước, nó mà thiếu nước là đi đời nhà ma ngay, chim lâu ngày o tắm sinh ra ngứa thích tắm cóng, dẫn đến nước dơ và hao tốn nước dự trữ, chim o uống được nữa, sẽ chết chim, nên giải pháp về ống nhựa đựng nước cho chim là tốt nhất nếu đi xa bỏ chim ở nhà.

Chúc bạn về quê ăn tết vui vẻ và chú chim vẫn bình an. :):):)

Last edited by a moderator: 24/1/11
  18. hunglanvt

hunglanvt Thành viên Mới

@Briandang: Tui và phanvinh cũng đang muốn mua một chú từ bắc vì vừa rồi có mua ở sài gòn nhưng chưa ưng ý lắm.
    Tui thấy chỗ bác Chào mào ĐLK nè (Tiệm Chim Khải - 235/1/1A Bạch Đằng_F15_Q.Bình Thạnh_Tp.HCM):"Tết nhất sắp tơi nơi rồi nên tình hình chim cò cũng hơi lắng xuống một chút nhỉ.
    Và xin thông báo với tất cả ae chơi chim ở TpHCM nói chung và Bình Thạnh nói riêng là: Tết này mình ko về DakLak, ở lai SG ăn Tết với gđ vợ, nên có thơiì gian chăm chim vào nhưng ngày Tết.
    AE nào ko có thơi gian chăm hoặc có rảnh rỗi để thoải mái vui chơi thì có thể gởi chim ở nhà mình.
    Thân chào các AE! "
    Cho dù bác ấy chuyên về chào mào nhưng bác cứ đem chim đến và theo cám cám cho mi là được. Theo tui bác đem gởi đi vì có tốn chút chi phí nhưng qua tết còn chim chơi chứ bác bỏ chim 10 ngày sau không biết sẽ ra sao. Bác ăn tết còn chim cho nhịn đói sao?

19. briandang

briandang Thành viên Mới

thanks bạn nhiều nhé. chắc mình hỏi mấy bác chơi chim ở cội ai nuôi dùm mình bồi dưỡng cho mấy bác 1 ít quá. nghe mấy bác nói mình cũng kg yên tâm để chim o nhà 1 mình nữa. lỡ có gì buồn lém.

20. linda

linda Thành viên Mới

Bác ở Bình Thạnh là chỗ nào vậy bác? Lâu nay tìm chiến hữu ở Bình Thạnh mà không thấy. Nay thấy bác mừng húm. Hy vọng bác quan tâm để anh em còn giao lưu cho thỏa thú vui bác nhé! Sđt 0903121010

Last edited by a moderator: 24/1/11

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé