Chim CM Bổi Trống hay Mái

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi bido, 24/10/10.

1. bido

bido Thành viên Mới

em mới mua 1 chú CM bổi giá 50k về, chú này tướng tá khá đẹp, em phải đứng nắng 2 tiếng nghe hót mới bắt được chú này, mua buổi trưa về chiều nghe chim nhà hót là nó hót lại ngay, giọng kéo dài, khoảng 6 - 8 âm, đảo giọng liên tục, nhưng em không biết em này là trống hay mái, nhờ các Bác tư vấn dùm em,. Thanks

2. Overstar

Overstar Thành viên Mới

Ðề: Chim CM Bổi Trống hay Mái

Trời .:-ss . 6 - 8 âm mà còn phân vân trống hay mái ???
    Mái đó bạn . Gửi cho mình đi . Bạn tưởng bắt được em Mái vừa ý mình đẹp như trống dễ lắm hả .
    Khó đó bạn . K tin bạn hỏi cụ Chào Mào Huế mà xem .
    Có hình ảnh - clip thì ngon rồi bạn .

3. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Nếu như bác nói thì em này 80 % là chống rồi nhưng nếu mà là mái thì là càng hiếm hơn vì mái mà tốt như thế thì nó kích cả đàn chào mào chống nhà bác sung chim lên cũng tốt

4. bido

bido Thành viên Mới

để vài bửa rảnh rảnh mình gởi hình và clip em nó lên nhờ các bạn nhận xét dùm,

Thanks overstar nhé

5. Chìa Vôi Lửa

Chìa Vôi Lửa Thành viên Mới

Như mình đã nói là 5 ngày trước vừa mới bẫy được 6 em mào,đã biết ăn cám rồi..Do đk chuồng trại nên nhốt chung cả bọn trong 1 cái lồng.Bất chợt có lần nghe tiếng chuông kêu trong lồng...Sau khi thấy nuôi vậy hơi chật chội nên mình đã san ra 3 lồng để 3 góc và đều được bịt kín-1 lồng 1 con,1 lồng 2 con và 1 lồng 3 con.Điều đặc biệt là con chim cô đơn kia,khi mà mấy con kia nghe tiếng chim bên ngoài 'witch wheo' thì cũng'which wheo' theo,thằng em cô đơn này nó làm 1 phát 'quick chiju whitch' thì cả mấy con kia 'tắt đài' hết.Hoặc giả sử nó kêu trước thì không con nào kêu 1 tiếng nào cả.
    Theo các bạn nó là trai hay gái!Có nên nướng nó với lá chanh và làm 1 xị không?

6. thanhthang

thanhthang Thành Viên

Chim bổi mới mà nghe chim nhà ra giọng mà nó đi giọng lại, đảo và giọng dài thì làm sao mà là mái dc chứ nhỉ, cái này thì chắc 100% là trống rồi bạn ơi, chim bổi mùa này khá sung vì má trắng mới trổ tách xong lông nên đa số bắt về chim đi giọng ngay, đấu lại với cả chim nhà. Còn mái bổi thì chỉ thường hót ngắn lắm bạn àh mà chỉ có 1 giọng lặp đi lặp lại thôi.

7. Chào Mào Huế

Chào Mào Huế Thành viên Mới

Con chào mào mái này ngon quá chú em hè, hót 6-8 âm mà còn đảo giọng liên tục nữa chứ hehehe
    PS: Bibo Nếu như đúng như bạn nói thì CM trống 100% và lại còn hay nữa, hy vọng sẽ sớm có clip của em nó để a e thưởng thức :) .Thân!

8. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Con cô đơn của bác là chúa đàn đấy bác lên tách em đó ra xa 1 chút chứ bác để chung thế chim nhà không dám hót đâu theo bác mô ta thì em nó đang check hoặc đang khè ( theo mình biết tiếng này là tiếng chim nó dọa nhau ) bác lên chăm sóc em đó kỹ vào nhé vì có khi em nó là thiên tài đấy nếu nó thuộc rồi đen ra cội chơi thì không em chim khác chết với nó, chỉ cần tiếng khẹc của nó thôi là khối em lọt cầu sỉu tại chỗ rồi hi hi hi hi nhưng chào mào mà bác nhốt chung thì không hót đâu bác lên tách lồng ra như thế chim mới hót chứ nhốt chung nó toàn rỉa lông cho nhau không chịu hót đâu
    Thân mến!

9. Chìa Vôi Lửa

Chìa Vôi Lửa Thành viên Mới

Mình hỏi vậy để tìm hiểu thêm chút ít kiến thức chứ trước đây đã bao giờ nuôi Chào mào hay là con chim gì đâu.Hồi trước chơi gà chọi cũng có nghe nói có con gà khi gáy thì các con trống khác đều phải...cúp điện hết,nhưng chưa được nhìn thấy bao giờ,nghĩ rằng có thể con chim cũng có con như vậy.Vả lại nghe tiếng nó đanh và vang như tiếng chuông nên đang ưu đãi đặc biệt cho nó để xem sau này nó thế nào.Nếu đúng nó như vậy thì thấy tội mấy con kia,khi nghe nó quick thì không con nào lên tiếng.Thanks các bạn nhé!

10. ngoctuan

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Nhưng còn 1 trường hợp thế này bác nhé chưa chắc con cô đơn của bác đã là trùm nếu bác chưa tách lồng các con chim của bác ra hẳn vì chim nhốt chung lông thường thì hiếm hót nếu có hót thì chì là hót chuyện đấu vài tiếng thôi chứ không chơi nhiều và nó không chéc, không khẹc chỉ khi nào bác tách hoàn toàn 8 con ra 8 lồng khách nhau sau đó nghe cac em ấy đấu nếu đúng là có 1 con khẹc hay check mà các em còn lại cúp điện thì mới sác nhận con cô đơn của bác là trùm hi hi hi hi vì thế tốt nhất là bác bố trí tách em nó ra trong khi các em ấy đang còn lửa rừng để kiểm trứng thì tốt nhất bác ah ( nếu có thời gian bác phóng ra tiệm chim thu gom một it lồng cũ chắc cũng rẻ thôi mà còn không thì ở đấy gổ có sẳn bác bỏ ra 1 ngày chủ nhật làm lồng cho các em ấy có chỗ ăn chỗ ở đàng hoàng không phải chung đụng với ai thì các em ấy mới chơi hết chất được)

11. thanhthang

thanhthang Thành Viên

Thường chim nhốt chung lồng trong 1 thời gian sẽ có con lên làm thủ lĩnh đàn đấy, đấy là tính cạnh tranh, tranh giành thức ăn, nc uống và cũng chỉ có con đầu đàn này mới dám mở miệng, con nào trong lồng mà mở miệng hay dám ăn trên cóng khi nó đang ăn là có chuyện ngay, cho nên nếu như khoảng không gian trật hẹp, ít lồng thì mới dùng cách nuôi này, nhưng khi phát hiện ra thì phải tách riêng con kia ra ngay chứ k thì cả đàn chim sẽ im tiếng hết cả, chim sẽ k sung và tình trạng bị cắn, ăn lông nhau là khá nhiều, càng làm những con yếu hơn hoảng và suy. Mình cũng từng nhốt 3 con chung 1 lồng rồi 1 thời gian tách riêng ra, chứ 3 con nhốt chung khi tắm, hay ăn thì con thủ lãnh nó dành chiếm hết k con nào dám, đi tắm thì nó cũng tắm trước rồi tới những con yếu hơn nó tắm chứ k thì nó cứ dí đá hoài. Tách lồng làm cho những con bổi quen dần lồng, cách chăm sóc và cũng dễ mở miệng hót.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé