Chào mào chết không rõ nguyên nhân

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi backdeptrai, 28/10/11.

1. backdeptrai

backdeptrai Thành viên Mới

Chuyện là thế này.em mới mua được 1 con chào mào bắc.lần đầu nuôi nên cũng ko có nhiều kinh nghiệm.mới nuôi được 2 tuần thì em ấy đã ra đi mãi mãi ( chết ngay sáng mùng 1 ) :-ss
    cũng ko hiểu nguyên nhân vì sao nó chết.chế độ ăn uống vẫn bt.ăn cái cám đen đen gì hạt nhỏ ng ta bán 200k 1 túi to ấy.hoa quả 2 ngày ăn 1 lần ( gồm chuối - cà chua - đu đủ ).hiện tượng hôm trước khi chết là xù lông.rúc đầu ngủ nguyên buổi chiều hôm trước.ko bay nhảy gì.đi phân lỏng nữa.các anh các bác nuôi chim lâu năm có thể cho em 1 lời giải thích nào đc ko? để lần sau em mua con khác còn rút kinh nghiệm.em cảm ơn mọi người rất nhiều :)

2. tablo

tablo Thành viên Mới

Ðề: Có thắc mắc muốn hỏi những người nhiều kinh nghiệm :)

cám đen đen 200k/túi là thể loại cám gì thế :| mình nghĩ là do cám ko rõ nguồn gốc :|

3. pro_90

pro_90 Thành viên Mới

cũng ko rõ lắm. e nó bị đi ỉa hoặc trúng gió thôi bác ạ. đi ỉa thì pha ít becborin vào cóng nước cho uống còn trúng gió thì trùm áo lồng lại và bôi ít dầu gió vào áo lồng bỏ vào chỗ kín gió. e chỉ biết có vậy thôi. chúc bác nuôi những e sau thật khỏe mạnh

4. backdeptrai

backdeptrai Thành viên Mới

em cũng chả rõ nữa.thấy cái ông hàng xóm đang cho con chào mào huế ăn,em thấy lạ nhưng nghĩ chim ng ta xịn hơn chim mình còn cho ăn chắc ko sao.cám đó hạt nhỏ thơm lắm.hơn cám trứng nhiều :)

5. nancy_grews

nancy_grews Thành viên Mới

Ðề: Chào mào chết không rõ nguyên nhân

vậy là chim bác bị đi ỉa rồi bác ạh.chia buồn cùng bác.ngày 10/11/11 em cung bị chết 1 em cm gia lai do bị cảm hắt xì hơi.thuốc men đầy đủ mà vẫn chết em cung buôn lắm.

6. vnn1234

vnn1234 Thành viên Mới

bác không xem phân chim ntn à?phân bình thưởng thì trúng gió rồi.trc e cũng die 1 em ko rõ nguyên nhân nhưng khả năng trúng gió là rất cao.

7. Minh_KyYen1010

Minh_KyYen1010 Thành viên Mới

Nguyên nhân chú CM của bạn chết là do bị đi ỉa (lạ cám, môi trường sống thay đổi). Cám bạn mua không rõ nguồn gốc (chắc là do chủ tiệm chim tự làm bán), cám này thường giàu dinh dưỡng hơn cám chim đã ăn ở tiệm chim.
    Mình thường chăm chim khi mua ở tiệm bán chim cảnh về (tiệm không quen biết nhé) như sau: cho cả quả chuối tây chín vừa vào để chim ăn 2 ngày liền + cám Ba vì cho vào 1/3 cóng trộn 1-2 viên Becberin 5mg nghiền nhỏ để ổn định đường ruột cho chim. Tăng dần lượng cám Ba vì hằng ngày và cứ như thế khoảng 15-30 ngày thì chuyển dần sang cám tự làm hoặc cám giàu dinh dưỡng hơn.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé