CHĂM SÓC CHIM NON

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi ngoctuan, 8/6/15.

1. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Đây là một bài hướng dẫn cơ bản về cách chăm sóc chim non ( để thuần chim ) điều đầu tiên mình xin nhắc các bạn mới lần đầu nuôi cũng như các bạn đã từng nuôi qua , để nuôi được một bé yến phụng non sẽ không khó , nhưng cái khó quan trọng là các bạn phải có tâm huyết cũng như thời gian … và thật sự muốn nuôi …vì chim mỗi con một tính ko như con nào có con thì háo ăn và có con thì kén ăn , nếu lần đầu nuôi mà gặp ngay một con khó ăn thì các bạn mới rất chán nản và nhiều trường hợp bỏ dang dở dẫn đến chết … Nên tốt nhất các bạn phải xác định được rồi hãy mua … tuy loài chim này giá thành ko cao … nhưng nó cũng là một sinh mạng … nên các bạn hãy quý trọng nó …

Và bài viết này mình tích hợp của bạn MaiDucThi và một số bình luận của các bạn … nếu có gì thiếu sót thì các bạn góp ý để tài liệu trở nên phong phú hơn .

Cám ơn các bạn đã quan tâm .

Đầu tiên các bạn phải chuẩn bi :

1 : Chắc chắn là kiến thức sơ lược về loài này … các bạn có thể tìm rong Tệp Của hội hoặc lien hệ Rang Bắp , Là mình nhé .

2 : Tất nhiên là phải có 1 chú chim baby rồi . và mình nên chọn chim đã ra lông ống …

Hình Ảnh : MaiDucThi

3 : một chiếc hộp kín gió nên chọn loại có chiều dài và sâu

* Dài là để khi đèn sưởi ấm có nóng quá thì chim sẽ chạy qua hướng khác và

ngược lại

* Sâu để tránh chim bị phỏng hay giật diện dó tính tò mò phá bong đèn , và khi bé đã lớn thì sẽ hay trèo ra ngoài nếu không phát hiện kịp sẽ dẫn đến nhiều trường hợp đáng tiếc .

Lót phân đáy hộp nuôi : xé giấy sổ vụn để lót cho chim (hoặc khăngiấy )xé dài k nên xé vụn nhỏ nhỏ,nếu có điều kiện thì lót bằng mùn cưa ,nhưng mùn cưa đã sàn sạch bụi ! mỗi ngày thay 1 lần để tốt cho chim.

4 : Bóng đèn tròn loại 5W để trong hôp sưởi cho chim non , thường thì các bạn nên để một bên của thùng và đạc biệt nên lấy giấy che bớt ánh sang chiếu trực tiếp vào chim .

5 : Thức ăn cho chim non , mỗi người mỗi kinh nghiệm nuôi khác nhau , nhiều khi một số bạn nuôi bột loại thường vẫn sống , nên mình chỉ đưa ra một số loại mà mình biết ra cho các bạn tìm hiểu , và đặc biệt mình khuyến cáo các bạn là ko bao giờ choc him ăn cám chó .

Các bạn có thể tìm ở các tiệm bán chim hoặc các hội viên khác .

• Bột Kaytee
    • Nutribird A21
    • Bột gạo trái cây “ không sữa” Dielac
    • Bích chi
    …V…V
    3.jpg 4.jpg 5.jpg

6 : Ống tiêm,dây chuyền nước(Loại nhỏ nhất).(Ra hiệu thuốc nói họ là họ bán).
    Nếu đã chuẩn bị mọi thứ xong hết thì chúng ta bắt tay vào việc chính là chăm sóc chim …

Bài viết cùa bạn Rang Bắt trong Hội Những Người Yêu Yến Phụng

Vũ Tuấn Khôi thích bài này.
  2. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Cụt ngủn, tiếp đi bác

3. Vũ Tuấn Khôi

Vũ Tuấn Khôi Thành viên Mới

bảo mẫu chuyên nghiệp đây, bắc ghế ngồi hóng phần tiếp của bác

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé