Cấp cứu: nhờ các bác giúp gấp.

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Hút Mật' bắt đầu bởi Hưng Gà Chọi, 20/10/12.

1. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Mình chưa nuôi chim hút mật bao giờ, hôm trước bẫy khuyên bẫy được 4 con hút mật nho nhỏ chưa biết thuộc loại gì, ở dưới cổ có một lằn tím chạy dọc theo cổ (nghi là chim xanh tím nhưng chưa trưởng thành, nợ các bác ảnh vì mới mất đt).
    Chế độ nuôi đang áp dụng: một cóng mật ong, một cóng cám ba vì dã nhỏ thấm ẩm bằng mật ong, một cóng to nước.
    Thấy chim ăn mật và đang tập dỉa cám; 3 hôm đầu thấy chim vẫn khỏe, hôm nay thấy 2 con có hiện tượng xù lông (do nhảy loạn lên nên lông có bị dính mật ong) về cơ bản cả 4 con có hiện tượng yếu hơn.
    Nhờ các bác tư vấn cho cách chăm sóc tiếp theo? phun nước cho bọn nó tắm có được không?
    Xin cảm ơn!

Bài viết mới
  2. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Ðề: Cấp cứu: nhờ các bác giúp gấp.

Theo tanoai không nên tắm khi chim yếu.
    Trước mắt bạn hãy cho chim uống sữa tươi [vinamilk chẵn hạn], bỏ cóng mật & cám ra đi, nếu chim hok ăn nổi thì bạn hãy dút cho chim ắn [lấy ngón tay sạch chấm sữa rồi đưa lên cho chim liếm ăn], chịu khó cho chim ăn thường xuyên [cách nhau 10-15 phút, mỗi lần ăn được khoảng 2-5 giọt sữa + 1 giọt nước là ok] nếu qua được 1 đêm thì chim sẽ khỏe và tự uống sữa luôn -> nuôi bằng sữa đến khi chim khỏe + lanh lợi lại hãy tập cám lại bạn nhé ]
    Nhớ giữ ấm cho chim bạn nhé, giử lồng nơi yên tĩnh. Nếu được thì treo gần bóng đẻn tròn [loại bóng chuôi củ như xưa đó]

Chúc các bé sớm khỏe !

//Trên là một số kinh nghiệm của mình khi nuôi hút mật bị yếu do lạnh, đói...

3. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

Bắt ngay con bị dính mật ra rửa bằng tay, phơi nắng nhẹ cho nó, nếu có sâu quy thì lựa vài con sâu trắng bỏ vô cho nó ăn thử xem sao?

4. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Cám ơn 2 bác;
    Em bận đi làm giờ mới về, thấy 2 con bị yếu em thả nó đi rồi.
    Còn 2 con nhanh nhẹn em sẽ làm theo các bác xem thế nào; sâu qui có một con ăn mọt con ko chịu ăn. Còn con bị dính mật lúc nãy em cho cóng nước to tướng vào nó nhảy lung tung nên coi như tắm rồi ^^, hiện đang phơi nắng nhẹ cho 2 em nó.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé