Cảnh báo các anh em mua chim bổi HUẾ !

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi chimbochao, 26/7/13.

1. chimbochao

chimbochao Thành Viên

Tình hình là thế này, từ trước tới giờ chúng ta ai chơi Chào Mào mà không mong ước được sở hữu một em gốc Huế để chơi phải không ạ? Nhưng bây giờ vì nạn săn bắt quá nhiều nên chim gốc Huế đã trở nên cạn kiệt, ngày một hiếm. Nhà nhà bẫy chim, người người bẫy chim thì thử hỏi chim sinh sản đâu cho kịp để các bác bẫy?!:-h Thế nhưng trên diễn đàn và các tiệm chim vẫn quảng cáo thường xuyên có Bổi Huế để bán, vậy nguồn này từ đâu ra?
    Xin tiết lộ với các bạn một nguồn tin cực kì chính xác: Hiện nay các tay bẫy chim chuyên nghiệp ở Huế đã di chuyển dần ra các tỉnh phía Bắc Miền Trung như Quảng Bình, Hà Tĩnh, Nghệ An để bẫy chim (và cả thu mua lại của những người đi bẫy tại địa phương đó) rồi chuyển ngược vào Huế và nghiễm nhiên trở thành Bổi Huế vừa từ RỪNG về !!!:-?:-?:-?
    Vừa rồi có một đoàn từ trong Huế ra chỗ mình ( huyện Tân Kỳ-Nghệ An) đi xe 4 chỗ, đêm nghỉ KS, ngày tản ra rừng đi bẫy. Cả đoàn mang gần chục con mồi khủng. Trong một ngày mà đoàn này đã bẫy dc gần 3 chục con (quá đỉnh). Mình là dân bản địa cũng thỉnh thoảng đi bẫy về chơi mà kiếm dc vài con 1 ngày cũng ghê gớm lắm rồi~X(~X(~X( . Đáng nói ở chỗ, trong lúc đang bẫy, vài người trong số họ liên tục nghe đt mà nội dung trao đổi chủ yếu là hẹn những người đang đặt chim Bổi Huế của họ. Có nghĩa là, theo như trong cuộc trao đổi thì nhóm này đang ở trong một khu rừng nào đó của Huyện A Lưới, Huế. Họ đang đi bẫy chim "Huế" và sẽ giao cho người mua những con chim "A Lưới" còn "Mộc tinh". Sau 2 ngày nhóm này đã bẫy dc hơn 50 con cộng với mua lại của ông bạn mình hơn chục con nữa (khoảng 2 triệu) rồi ngược đường vào Huế...
    Phần sau mình không nói nữa... Xin nhường lời lại cho các bạn!

Last edited by a moderator: 26/7/13
  2. thanh_danect

thanh_danect Thành viên Mới

Ðề: Cảnh báo các anh em mua chim bổi HUẾ !

Giờ lấy đâu ra Huế xịn nữa, toàn chim Quảng Bình có tướng to như chim Huế nhưng giọng chim Quảng Bình ko được hay như chim Huế, ai nuôi lâu về dòng Huế sẽ nhận ra liền. Chim ko kịp đẻ mà bổi Huế già rừng vẫn cứ liên tục có nguồn..haha. Giống kiểu chim TM Quảng Nam..............

3. trymno

trymno Thành viên Mới

này thì cứ thích chim huế, đắt lòi ra

4. Tit

Tit Thành viên Mới

ok cảm ơn bác chimbochao..........

5. xuantienqtkd

xuantienqtkd Thành viên Mới

Mình thấy CM bắc cũng hay đấy chứ, miễn đấu giàn đảo giọng là được, sở hữu đc em huế là tốt , nhưng ko nhất thiết phải có bằng mọi giá

6. chimbochao

chimbochao Thành Viên

Anh em nào đã từng mua Bổi Huế của mấy anh đi bẫy về trong vòng một tháng trở lại đây, có thể pm cho mình sdt của người bán thì sẽ kiểm chứng được bạn đã mua đúng "Bổi Huế -Tân Kỳ" không.#-o
    Có thể nói chim các vùng Quảng Bình, Hà Tĩnh, Nghệ An cũng có rất nhiều chim hay, thái độ thi đấu khá tốt. Nếu gặp những con có tố chất thì khi nuôi thuần không kém chim Huế là bao. Chính vì vậy mà mấy anh chàng người Huế này tìm hiểu khá kỹ dòng chim Nghệ An và biết dc vùng nào có chim giống như chim Huế về cả ngoại hình và chất giọng. Rồi mới đi thẳng đến những vùng đó để bẫy.

Last edited by a moderator: 27/7/13
  7. vh_undying

vh_undying Thành Viên

đúng đấy đào đâu ra lắm chim huế thế có mặt ở tất cả các tỉnh thành e nghĩ chỉ cần chim có tố chất thôi ở đâu chả có chim hay chim dở

8. Dongvandai

Dongvandai Thành viên Mới

Chuẩn đấy hôm em cũng bị lừa bởi thằng chủ quán chim cảnh Sông Cầu nghe nói nó là phó chủ tịch clb Sông Cầu .No ban cho e một con chim bảo lả chim huế mà về hót bắt cô mới vl

9. netchua2012

netchua2012 Thương gia

các bạn bây giờ mới biết thì quá muộn rồi. chim má trắng chuyển ra miền nam ép giọng. rồi thì chuyển chim sang thái lan nữa. cái này có từ ít nhất 2 năm trước rồi bạn nhé.

10. chimbochao

chimbochao Thành Viên

Chuyện ép giọng và cả chim quay vòng thực ra đã xảy ra từ lâu. Nhưng đây là chuyện xảy ra trước mắt mình, và mình là người trực tiếp kể lại cho các bạn chứ không còn là "nghe nói" nữa.
    Các bạn biết không, một con "Bổi Huế" ntn mấy ống chuyển cho khách có giá từ 1 triệu đến 1,5 triệu...choáng luôn!:D Trong khi đó tại chỗ mình chỉ có giá vài ba trăm là cùng. Thử hỏi các ông ấy bán hết hơn 5 chục con đó thì thu một khoản lời khủng luôn.

11. quang37

quang37 Thành Viên

Chơi CM có lol gì hay, quanh đi quẩn lại cũng wit wiw, mấy năm nay làm mưa làm gió loạn hết cả lên. Nào là Cây Khế, nào là Trung Man, nào là A Lưới, dm, cũng tại anh em cứ chơi chim theo phong trào thôi.

12. manu

manu Thành viên Mới

chúng nó tòan lừa đảo thôi các ông ơi tin gì mấy con đấy!

Last edited by a moderator: 28/7/13
  13. vanlinh691

vanlinh691 Thành viên Mới

chim nào cũng có cái hay của nó bạn à. Tớ chơi đủ loại nên tớ thấy loại nào cũng có cái hay riêng. Chào mào thì hay ở giọng sổ, nết đấu, chéc ché, bung cánh... chòe lửa thì hay ở cái giọng như rít thuốc lào của nó, nghe cứ như trong rừng vọng lại. Còn chòe than thì giọng cao, đá thì miễn bàn :). Bạn chưa cảm nhận được cái hay của chào mào thì cũng thiệt thòi cho bạn quá :).

14. mrhungdhv

mrhungdhv Thành viên Mới

Mình là dân nghệ tĩnh. Xin thưa với các bác là chim vùng Nghệ tĩnh bộ to như Huế và Quảng nam nên hằng năm họ đều thu mua má trắng từ Nghệ Tĩnh vào để ép giọng. Giọng chim vùng nghệ tĩnh có chất giọng cũng na ná chim gốc huế mỗi tội đảo giọng ko nhanh bằng thôi

15. Gà Rừng

Gà Rừng Thành Viên Tích Cực

Cảm ơn bác đã chia sẻ vs ae , giờ toàn thịt lừa các bác nhể ;))

16. tongbeo1206

tongbeo1206 Thành Viên

có cung ắt có cầu thôi,tại cầu ko đủ đáp ứng sinh ra lừa đảo khổ những ae không tinh thôi:D

17. tuanphungcity

tuanphungcity Thành viên Mới

Đúng thật. Bây h mà tìm được con chim Huế gốc hoặc miền trung kho thật đấy. Mình về quê ở Thanh Hóa, mấy thằng em cũng buôn má trắng bán vào trong Huế và Đà Nẵng vài ngàn con. H mua mộc Huế gốc cũng đắt , mà chả biết có đúng không. Ước gì dân minh Có Luật Chim Cảnh Nhỉ

18. lovemi

lovemi Thành viên Mới

Treo đầu Dê bán thị chó:x

Có Cầu ắt có Cung thôi, tại cung ko đủ đáp ứng sinh ra lừa đảo khổ những ae không tinh thôi\:D/

19. Gà Rừng

Gà Rừng Thành Viên Tích Cực

Đc thịt chó đã ngon bác ợ ;)) chỉ sợ ...

20. quang37

quang37 Thành Viên

Tôi nuôi chim từ lúc 7,8 tuổi đến nay đã gần 30, ngày đó ở quê chỉ có Sẻ, Sáo, Chào Mào với Than thôi, tôi chả thấy con Chào mào nó hót giọng hay ở chỗ nào cả và thấy cũng chả có gì thiệt thòi, nếu nó đã hay tại sao chỉ mấy năm nay trở lại đây mới thịnh hành như vậy? Chòe lửa mà rít thuốc lào như trong rừng vọng lại? Nghe hài quá! Trong rừng làm gì có âm thanh nào giống tiếng thuốc lào của chòe lửa đâu?

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé