cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi huyquang888, 10/5/11.

1. huyquang888

huyquang888 Thành viên Mới

các bạn ơi cho mình hỏi con chích chèo lửa bị chuột cắn cụt ngang đuôi từ trước tết giờ chưa mọc lại lông đuôi.giờ có nên bắt ra nhổ hết lông đuôi đi không nhỉ.chim vẫn hót bình thường chỉ sợ nhổ lông đuôi nó sợ không hót nữa,cứ để như thế này nhìn chán đời lắm:-??

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Ðề: cần giúp đỡ

Bạn hãy kiên nhẫn chờ đến mùa thay lông thôi,chứ theo mình chưa có sách nào hướng dẫn nhổ lông chim cảnh mà hót hét lại được ngon lành như cũ đâu.

3. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

thì cứ để chán đời thế đi . tới mùa thay lông tự rụng . chim mà nhổ lông đuôi nó hoảng khỏi hót luôn .
    P/s : sao nhìu người cứ đòi nhổ lông chim thế nhỉ . cứ tự nhiên ko hay sao .

4. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

vì sau khi nhổ lông xong ng ta sẽ có một con chim trụi lông:))

5. duongvanthien79

duongvanthien79 Thành viên Mới

o we em cũng vậy,chim bổi mới về nhảy hư đuôi là đè em no ra nhổ lông đuôi,hỏi thì họ bảo nhổ cho ra lông mới cho đẹp.không biết tư duy mấy người này để ở đâu nhỉ?chim còn nhát nhổ cho ra lông mới làm gì khi ma chim no nhát nhảy cũng hư lại,mà nhổ lông em nó đau nó cang nhát khó thuần nữa chứ.không hiểu nổi,con bổi cua em nó chưa dạn người lắm em không muốn nó thây lông sớm nữa la đằng khác,khi em no dạn dĩ rồi thây lông mình dưỡng bộ lông mới chu đáo hơn,hấp tấp làm gì hư chim hết.

6. huyquang888

huyquang888 Thành viên Mới

thôi đành để như vậy,nhìn hơi xấu 1 tí nhưng mà còn được nghe hót,cảm ơn các bác đã chỉ giáo nhé

7. hocchemgio

hocchemgio Thành viên Mới

Không quá nặng về vấn đề nhổ lông đuôi, các bác bắt chim ra rồi nhổ thì chắc chắng nó sẽ hoảng rồi, sang chim qua lồng tắm, cho nó tắm đã đi, ngồi gần canh me nếu cọng lông đui chìa ra khỏi lồng thì nắm giữ lại, khi con chim nhảy nó sẽ tự bứt lông đuôi, cách này chim không hoảng và khi bứt cả hai cọng lông lau liền thì khả năng ra hai cọng bằng nhau không bị so le là rất cao, tuy nhiên cũng sắp vào mùa thay lông rồi nên chờ thêm 1 - 2 tháng nữa cũng không thành vấn đề đâu hả.

8. duongvanthien79

duongvanthien79 Thành viên Mới

nếu bác thích nó thây lông liền thì chùm áo lồng lại,thức ăn đầy đủ để khoảng chục ngày là em nó rụng lông để thây lông mới.vừa rồi bận công chuyên nên đi xa vài ngày nên chuẩn bị thức ăn đầy đủ chùm áo lồng lại,treo nơi yên tĩnh(vì không có ai chăm hộ)lúc về em nó rụng lông wa trời,khổ vì chưa muốn em nó thây lông,sự cố ngoài ý muốn nên đành chăm em nó thây lông vậy.làm như mình chim của bạn thây lông tự nhiên hơn(có điều giờ thây lông thì hơi sớm)ko làm chim hoảng và dễ thuần,chim thây nguyên bộ lông sẽ đẹp hơn nũa chứ.thân

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé