cách chữa chào mào ngoái ngửa!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi chim_den78, 23/3/14.

1. chim_den78

chim_den78 Thành Viên

Mình nuôi em cm gia lai của bác Luyệnbôi tặng năm ngoái. Mình nuôi đc 1năm rồi. Bây giờ trời tối chùm áo lồng đi ngủ lại sinh tật ngoái ngửa. Còn bình thường thì ko thấy em nó ngoái ngửa gì cả. Các bác cho ý kiến cách chữa hay em cho em nó bay về trời theo mấy em mái.

2. ducvinhduc

ducvinhduc Thành viên Mới

mình cũng có 1 em như vậy. ban ngày thì treo ra rất bt. không ai biết là ngoái ngửa... dạo gần đây mình mang vào nhà là em ý có hiện tượng sợ bay lung tung và ngoái ngửa .... mấy hôm sau mình chuyển em. ý sang lồng rộng hơn 1 chút, và cho thêm 2 cái cầu bán nguyệt vào .... rồi treo chỗ khác, và bình thường mình treo chim ra ngoài sẩm tối mình mới mang vào. nhưng riêng con này mình cho nó vào từ lúc còn troi sáng tầm 4h chiều, sau 5 hôm. bây giờ em ý đã khỏi hẳn. sau này không biết thế nào, nhưng gần 1 tháng nay không có hiện tượng ntn nữa, bac thử cách của em xem, may ra thì được, chúc bác có chú chim đẹp không ngoái lộn.

3. choichimvinh

choichimvinh Thành viên Mới

Ðề: cách chữa chào mào ngoái ngửa!

Không biết bạn nuôi loại lồng nào. Theo kinh nghiệm của mình thì bàn lắp thêm cầu đậu làm hẹp không gian trong lồng thì chim sẽ bớt dần tật ngoái ngửa

4. anmay102

anmay102 Thành viên Mới

Bu nóc,lộn cầu còn chữa được,ngoái thì m bó tay,thử hết cách r cuối cùng vẫn là chịu

5. chim_den78

chim_den78 Thành Viên

Mình cho em nó về vói thiên nhiên rồi. Cảm ơn ae đã chia sẻ.

6. ncmask86

ncmask86 Thành Viên

chim lạ lồng hoặc thay đổi bố trí cầu hoặc áo lồng đểu có thể bị hiện tượng ngoái tạm thời, do chim lạ và hoảng. bạn trùm 1-2 ngày cho quen luôn rồi mở sau. trừ khi nó bị ngoái lộn ảnh hưởng đến cách chơi chứ bị ít mà bạn thích thì cứ chơi chẳng sao cả

7. lucifer

lucifer Thành viên Mới

bạn cho vào lồng tròn 3 vanh lấy vải che kín vanh trên cùng lại .để cầu phụ gần mép vanh...ko che áo lồng nữa ..treo nơi qua lại hơi quá đầu người..hi vọng bạn sẽ thanh công như mình !

8. quanalong

quanalong Thành viên Mới

Mình cũng đang có 1 em bổi bắt được nuôi được 1 tuần theo quan sát từng ngày và cách hót cách chơi ..và biểu hiện của em nó là đứng cầu và ngửa cổ...Mình bố trí cầu sát nóc lồng để hạn chế..Thấy chim chỉ lâu lâu ngửa thôi chứ không phải ngửa liên tục..Và mình không bao giờ trùm áo lồng , vì trùm áo lồng thì chim lại càng nhát thêm..Cứ để chim trên cao qua đầu người tầm 2 30cm cho chim thấy bóng người từ từ chim sẽ đứng lồng và ít nhảy hẳng..Đây là theo quan niêm mình nuôi thôi...

Last edited by a moderator: 8/4/14

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé