Cách chơi khuyên của mình muốn chia sẻ cùng anh em!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi tuti_84, 14/9/12.

?

Bạn thích kiểu chơi này không

1. Thích kiểu này

41 phiếu
    66.1%
  2. Không thích kiểu này

21 phiếu
    33.9%
  1. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Hôm nay mình mạo muội lập Toppic này mong muốn chia sẻ cùng mọi người về cách chơi khuyên của mình, có thể nó sẽ hợp với người này hoặc không hợp với người khác !
    Với mình chọn 1 con khuyên đực không phải là khó, mình thường đi chọn chim vào mùa chim bánh tẻ ( non lên, từ tháng 4- tháng 7) vì lúc đó con chim khi mang về rất nhanh líu!
    Cách chọn chim: Chọn những con chim nào trông nhỏ người ( Nhỏ người là vì lông lá đã ốp vào người nên con chim trông nhỏ hơn các con chưa ốp lông), không cần thiết phải dài đòn, mỏ hơi mỏng, đầu táo hay đầu xà đều được, chân cao, nhanh nhẹn, lòng mắt hơi đỏ nhé ( nhìn con chim dữ), họa kép, và cái này quan trọng nhất này: con chim không được sứt đầu mẻ trán nhé, nhìn nó phải hoàn chỉnh lông lá! .Để ý xem trong lồng tập trung em nó có ngoái không nhé ( lộn cũng được nhưng ngoái thì ko nên bắt kể cả đẹp), sau đó về mình cho ăn cám thường trong vòng 4-5 hôm, khi chim ổn định ( Nhìn phân con chim rất mượt mà, như kiểu ăn cám mầu gì ra phân mầu đó ấy), lúc đó thì bắt đầu mình trộn cho ăn cám Gold, tuấn cóng vàng, boy, đảm bảo trong vòng 10 hôm chim líu 100% ( lúc này nhìn phân chim nửa đen, nửa trắng rõ rệt, phân khô, không nhoe nhoét). Tất nhiên cách chơi này của mình chỉ chơi trong 1 mùa, vì mình không đi thi thố gì nên chỉ cần nghe chim líu trong 1 mùa là ok rồi, với số tiền bỏ ra ở Hà Nội là 50k/1 em thì mình đầu tư 150k ( 3 em) + tiền cám tầm 150k về chơi, sau 10 hôm mình đã được nghe 1 trong 3 em đó líu, như vậy đã có chim khuyên để nghe líu, nếu con nào líu không hay mình có thể thả và chạy ra đầu tư con khác về để tiếp tục hành trình, vậy mình đã có chim để chơi trong vòng 5-6 tháng rồi! Với mình không quan trọng thi thố gì, sáng ngày ra nghe mấy con Bánh tẻ líu là đã thỏa niềm đam mê chim cò rồi . Cách chơi này có cái lợi và cái hại .
    Cái lợi: May mắn được con chim líu bền, mau mỏ, líu chòe, líu giọng yến, chích bông, thì có thể điều cám để có thể chơi tiếp vụ sau
    Cái hại : Chim nhanh suy, chơi không bền, nhanh xuống lông, nhiệt huyết kém
    =>> Với mình cách chơi này nhanh và vui vẻ, rất thích hợp với bác nào nóng tính, và không chờ đợi được . Tất nhiên cách chơi này muốn chơi 1 mùa cũng được mà có thể chơi tiếp mùa sau cũng được vì khi con chim đi xuống thì lúc đó mình điều hoa quả và cám dưỡng vào để con chim lấy lại phong độ, tuy nhiên việc điều cám và hoa quả là cả 1 quá trình mà qua kinh nghiệm thực tế thì cũng rất là khó, vì có những con càng điều càng xuống .
    Đây là cách chơi khuyên của mình không khuyến khích mọi người chơi theo mình, mình chỉ chia sẻ thôi, nếu các bạn thấy được thì cùng vào bình luận chém gió nhé! Có thắc mắc gì cứ com men nhé, mình sẽ trả lời ok ! Thân!
    2. Hoặc có thể mua về cho ăn cám thường, rồi 6 tháng tăng TT1, rồi 1 năm tăng TT2, và cứ thế đến vụ thay lông lại cám dưỡng, 6 tháng lại TT1, 1 năm lên TT2 và lại cứ thế ........

Trên đây là bài viết tham khảo, các bác bình luận com men đừng gạch đá! Thân!

Last edited by a moderator: 14/9/12
  2. lamduc

lamduc Thành viên Mới

Ðề: Cách chơi khuyên của mình muốn chia sẻ cùng anh em!

bác chơi kh bao nhiêu năm rồi vậy cách dùng cám kíc chỉ cho mấy thằng lừa đảo bán chim ngoài chợ thôi. còn chơi như bác thì e thấy tội nghiệp mấy con kh mà bị bác bắt về quá. mà chim bánh tẻ bác mua về 4-5 ngày đã vào dc cam tuuấn cóng vàng rồi à e phục bác thật.

3. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Em chơi hơn 3 năm rồi ạ! Khuyên nhà em chơi kiểu đó vẫn đẹp, xanh mượt bác ạ hii! Chắc bác chưa thử chơi cách này bao giờ he he! Thân!

4. hieutncc

hieutncc Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Kỹ sư

Bác nào lo xa thì không buồn gần mà lo gần như bác thì buồn xa . làm một lần chứ làm đi làm lại thì chán lắm.

5. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Cách này chắc không ai thích nhỉ hii! Cái này chỉ giành cho bác nào tính nóng và muối sổi ăn ngay nhỉ! Chắc các bác toàn bác có tính kiên trì cao he he!

6. phananh3108

phananh3108 Thành viên Mới

chơi như bác thì có bao giờ nghe dc giọng chim già đâu

7. Manh03

Manh03 Thành Viên

cách chơi kể cũng dị nhưng nói thật chim mới bắt về 1 tuần vào cám chim chỉ nhảy nhiều thôi chứ liu làm sao được có líu cũng chỉ là líu chộm thấy người là tịt

8. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Không líu trộm đâu bác ạ! Líu choang choang luôn, chủ yếu cái quan trọng nhất trong cách chơi này là chọn con chim, con chim không đâm mặt, lông lá ốp, bởi vì như thế khi vào cám ngon sẽ thúc lửa của con chim rất tốt! Thân!

9. chim khong long

chim khong long Thành viên Mới

iem thích iem tích hề hê tình hình này e đi làm chục con vì chỗ nhà e thằng bạn e bán chim mà,chọn đực rựa 100% về cho ăn xem bít đâu đc e xòe hết bản thì chít đc khà khà e sẽ làm như bác bảo nhưng mà trên e đếch có cám boy mí tuấn cóng vàng,mua ở đâu đc,e ở bên bắc ninh

10. sangtranhy

sangtranhy Thành viên Mới

tuấn cóng vàng, hoặc boy thì mua ở đâu và bao nhiêu xiền vậy bác cuti_84. tính e cũng nóng muốn thử phát xem hiệu quả không. vì nhà e có e khuyên toàn líu trộm, có người là tịt. e đang cho ăn tt2.

11. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Tuấn cóng vàng 150k, Gold 100k, boy thì hình như bán lạng! Mà các bác đọc kỹ nhé! tháng 9 rồi chắc giờ chim cũng già rùi nhé! Thân!

12. lã bố

lã bố Moderator

cách của bác hay đấy. up cho thiên hạ tham khảo

13. sangtranhy

sangtranhy Thành viên Mới

chim già thì sao hả bác... vậy tầm này có áp dụng kiểu chơi của bác được không?.
    bác hướng dẫn kĩ hơn khâu hạ cám cho a e tham khảo với. thân.

14. hieuhanoi

hieuhanoi Thành viên Mới

khuên mới bắt về có líu thì cũng ko hay,và chắc chắn sẽ nhát người,líu ko dài,ko nhiều âm điệu,gặp con khác đè là tịt,nge líu kiểu đấy khác nào đi thuê chim.tốn tiền mua cám mà nghe líu ko ra gì.thà ra chỗ nào có khuyên líu mà nghe khi nào chán thì về,vừa ko phải mất tiền mua cám và dọn phân chim cho đỡ mệt.

15. lamduc

lamduc Thành viên Mới

mình trước đã bắt 1 đoi của thằng e bảo nuôi 6 tháng lồng đang cho ăn cám tự làm thế mà mình về vào tt1 rồi vào 2 tý thì toi 1 con bạch đề của mình vớt vát mãi nó mới sống giờ đang cho ăn tt0 để dưỡng chim đây. tự nhiên mất thêm 2 tháng, mình khuyên ban nào chơi chim đừng nên nóng vội mà hỏng hết chim. Top píc trước thấy bác cuti84 bảo bán bạch để mấy triệu bác có mua k e bán lại cho bác

16. Manh03

Manh03 Thành Viên

nói thực chơi chim để thư thái ko nóng vội phải từ từ thì nó mới cảm nhận cái thú con chim nó quý chủ chăm sóc tốt năm sau sẽ hay hơn năm trước, chim phải có tuổi lồng líu mới hay mới tròn mỏ được, nếu chơi để nghe líu thì h vài trăm k là có 1 e líu tốt mua về chăm nhàn hơn mà hưởng thụ cao hơn cách chơi này, mình nói thực ko gach đá mình ko thiện cảm với cách chơi tốc hành, tiêu chí của mình luôn là con chim chơi vì sức khỏe ko vì bức

17. xuantienqtkd

xuantienqtkd Thành viên Mới

Nói thật, tôi đã đọc nhiều bài viết của nhiều thành viên trên diễn đàn, tôi thấy những bài viết của bác Cuti_84 rất trầm lặng mà sâu lắng, đúc kết từ thực tế của bác. Tôi thấy những người chơi chim lâu năm (có những người nuôi rất thành công,) đều cho ăn Tuấn Cóng hoặc Gold mà chim vẫn hót hay, lông lá đẹp, vấn đề là ở bí kíp chăm sóc như thế nào thôi.
    Nhân đây bác Cuti 84 cho mình hỏi một chút. Chim nhà mình cũng vào TC + Khánh An, nhưng chỉ chuyện nhiều chứ líu rất ít ( có con chỉ chuyện ko líu), Vậy bác có thể chỉ cho mình vấn đề nằm ở đâu ko, làm sao chim líu căng đc???
    Thanks bác nhiều

18. thanhkeu128

thanhkeu128 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Sinh viên ĐH GTVT

Đầu tiên cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm của m cho ae diễn đàn.
    E thấy kinh nghiệm của bác rất hay có thể nghe thấy tiếng líu của chim nhưng sẽ có ít ng chơi chim ở nhà mà áp dụng cách của bác. E nghĩ chỉ có những bác cao thủ muốn chọn lọc ra những chú chim có giọng líu hay có tố chất để giữ lại thì mới làm cách đó hoặc những bác bán chim.
    Mỗi ng có 1 cách chơi chim và dưỡng chim khác nhau bác bảo có thể chơi đc 6 tháng hjx nhưng lần trc e cũng làm nthe giống bác thì con khuyên của e chỉ đc 2 tháng rồi xù hết lông và yếu lắm e phải thả phóng sinh.
    E thì vẫn theo con đường tự lực con chim nó lên là hay nhất.

19. Hoa Mi HN

Hoa Mi HN Thành Viên

thank bác đã chia xẻ cho anh em kinh nghiệm và cách chơi của bác ! theo như mình chơi thì mình phải nuôi con chim đấy qua 1 năm và hoàn toàn ko kích líu ! chủ yếu là để hiểu con chim và cách điều nó lên theo đúng ý mình ! vì mỗi con có 1 kiểu khác nhau

20. dungtuhd

dungtuhd Thành viên Mới

Mình không thích cách thuần chim của bạn.
    Theo mình nuôi chim chủ yếu là để thư giãn, để nâng niu, để chăm sóc Chim chứ không phải chỉ có nghe chim líu.

Last edited by a moderator: 16/9/12

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé