các bác cho hỏi về em mi mộc với

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi lyden78, 27/11/10.

1. lyden78

lyden78 Thành viên Mới

tình hình là nhà vừa có em mi mộc của thằng bạn đưa cho nuôi nhưng mà về nhà gần một tuần nay mà chưa thấy nó hót gì cả là sao vậy các bác hay em này là mi mái hả các bác,em thấy thằng bạn bảo ở nhà nó hót suốt hay về nhà mới lạ chỗ hả các bác.em hơi nghi con này là mái vì ông bạn này chém gió kinh lắm nói 10 thì chưa chắc tin được một.mai có khi em mang ra gò cho mấy bác cao thủ đánh giá hộ vậy.nếu mái thật phải cho thằng bạn đểu này ăn bánh trưng rện mới được.bác nào biết cho em chút ý kiến nhé

2. tansuphi

tansuphi Thành Viên

Ðề: các bác cho hỏi về em mi mộc với

"mai có khi em mang ra gò cho mấy bác cao thủ đánh giá hộ vậy"
    Cách này là nhanh nhất mà chắc nhất đấy bạn ạ.

3. matrix2kdnl

matrix2kdnl Thành viên Mới

Thường mấy em mi mộc dạn dạn chút mà bác bật file my hót hoặc file mi mail sùy là em nó đáp lại ngay ấy mà. Mi mái chịu khó sùy cúng tốt cho việc nuôi mi đó bác.

4. tungden

tungden Thành viên Mới

chắc vì nó nhớ chủ cũ nhà cũ nên chưa hót hoặc chưa quen thức ăn(đói thì làm sao mà làm việc được lại đang sợ:-")bạn thử treo chỗ yên tĩnh xem con chim có hót ko,kể cả mái và trống cũng phải mở miệng thôi.con chim mà ko mở miệng thì chỉ có trời mới biết là chim đực hay mái (trừ việc bạn mổ bụng ra xem[-().bạn cố gắng kiên trì nuôi thêm vài tuần nữa xem,nuôi chim luyện trí thi gan cùng chú chim mà

5. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Anh mang ra gò ốp mái vào xem thế nào là biết mà.

Last edited by a moderator: 28/11/10
  6. lyden78

lyden78 Thành viên Mới

thanhk ông em anh bật phai mi mái và cả trống nữa mà chả thấy nó hót hét gì cả có khi phải sang nhà thằng bạn đểu này bin cho mấy cái vào mồm cho nó chừa tính bốc phét đi mới được.mà em nó thấy người nhẩy toác cả đầu nhưng khi ko có người thì trông như con gà rù ý mà bây giờ anh mới để ý bên mắt trái nó cứ híp lại ko mở to như mắt bên phải mà nó nhìn toàn bằng mắt phải hay sao ý hay nó bị hỏng mắt trái rồi anh bắt ra nhỏ thuốc đau mắt cho nó thì thấy ko mở to được,ông em chơi mi lâu thế cho anh chút ý kiến đê,à mà cái lồng định hỏi mua cho ông em ông lâm ông ý lấy rồi hôm nào có thằng nào bán cái khác anh hỏi hộ cho nhé

7. KtsBim

Toàn bị bác Lâm thịt mất. hehe. Con đó theo em anh đừng bắt ra nhỏ thuốc làm gì. anh chỉ cần cho tắm nước muối nhạt là ok mà. và nhớ là không cho ăn sâu qui nhé không hỏng đó anh ạh. Anh trùm áo lồng 2/3 vào và đắt góc nhà và chỗ người đi lại. chịu khó phơi nắng cho em nó anh ạh. và bổ xung thêm mồi tươi nhiều vào. em nó không có sức nên ccungx hoảng đó anh ạh. Nếu ko nuôi được đưa qua em nuôi hộ vài tuần rồi lại cầm về.

8. phuongnmlc

phuongnmlc Thành viên Mới

con chim cũng như con người vậy , khi mình đang quen ở nhà bỗng dưng đi công tác hay chuyển nhà thì mình cũng cần có thời gian để thích nghi đã chứ . Chim của bạn là chim mộc nên mang về nhà ko hót là đúng nhưng bạn cũng ko cần phải quá lo lắng đâu. 1 thời gian sau khi chim đã giạn người thì tự nó sẽ hot thôi , bạn nhớ chăm sóc chu đáo cho chú chim đó nhé , chịu khó cho chim ăn mồi tươi , tắm cho chim và nếu co chim mái để ốp đực thì càng tốt , vì như vậy chim sẽ nhanh thuần hơn .khi chim đã thuần hãy chịu khó mang chim đi dượt mất khoảng 3 - 4 tháng bạn sẽ co 1 chú chim như ý.

9. phanvinh

phanvinh Thành viên Mới

Tình hình là em vừa mua đc 1 em mi mộc,hót tốt,mang về trùm áo lồng đc 2 tuần.Sáng nay mở áo ra xem,hỡi ơi...........thấy đấy lồng máu vương vãi,chim bị mất đúng 2 ngón giữa(mỗi bên 1 ngón),đau lòng quá........Có bác nào cao nhân về Mi chỉ hộ e với.số đt của em la : 0937201109 .thanks mấy bác nhìu nhìu

10. Diabay

Diabay UFO bay lượn cùng chim

Chú chim này bạn chưa thể nói là không hay được đâu. Vì các chú chim già rừng thường lâu thuần và nhát người (chưa chắc đã nhát chim), tông ác.. :D
    Với chim Mộc thì bạn cần lựa theo tính chú chim đó mà chọn phương pháp thuần phù hợp. Như chú chim đó của bạn thì không thể nôn nóng được.

Nó tông nát đầu thì bị rất đau, nên lúc đậu yên tĩnh thì ủ rũ là tất nhiên. Nếu bạn càng ép quá, thì nó càng tông nhiều, càng khó liền vết thương, và càng lâu thuần.

Gặp những chú này mình thường làm như sau:
    - Quây lót Mica phần trên cầu đậu trong lồng để chống bị thương chim khi nó tông lồng.
    - Hết sức hạn chế việc làm cho nó sợ: Phủ áo lồng gần kín, chỉ hé rất ít nơi để cóng thức ăn. Vài ngày đầu hạn chế tiếp xúc, để nơi yên tĩnh cho nó quen dần với môi trường nhà mình.
    Khi cho sang lồng tắm cũng để nơi yên tĩnh, có thể che bớt xung quanh lồng tắm cho nó đỡ sợ. Và lồng tắm cũng nên lót quây Mica.
    Nước tắm nên cho vài hạt muối để sát trùng (vì Mi mộc thường rất bẩn và có nhiều khuẩn trùng còn trên người nó). Nhưng chú ý đừng cho nhiều muối ngay lần đầu, vì nó có thể bị xót rồi cắn rứt móng chảy máu hoặc tự gây thương tích đó.
    - Sau 7-10 ngày nó đỡ sợ, thì bắt đầu tăng tiếp xúc dần. Mỗi khi tiếp xúc nên cho ăn mồi ngon, để nó cảm thấy Yêu mình hơn :D.
    Nếu chim khỏe, vào những lúc mà mình không bận, thì nên để cho hơi đói, cho ăn ít một, nó sẽ nhanh quen hơn. Nhất là việc dùng mồi tươi để nhử nó.
    - Tùy theo tính từng chú chim mà mình tăng dần việc tiếp xúc gần, mở dần áo lồng, đưa ra chổ có người, ồn ào dần... không nên đột ngột sẽ bị phản tác dụng.
    - Nếu có điều kiện nuôi hoặc mượn 1 cô Mi mái tơ thuần để gần lồng nó, thì hiệu quả trấn an rất tuyệt vời.

Chúc bạn thuần tốt chú chim này và được một chú chim hay.

Thân.

11. Diabay

Diabay UFO bay lượn cùng chim

Có 3 nguyên nhân phổ biến làm xảy ra hiện tượng này:

1- Lồng hoặc lồng tắm có những khe ở lổ nan vanh hoặc sàn, chim nhảy móc bị giắt móng vào đó gây gãy móng.
    2- Áo lồng có sợi dệt mỏng, bó dính móng chân chim vào đó khi chim bám thành lồng.
    3- Nước tắm gây xót chân, chim ngứa không chịu được nên tự cắn rứt chân của mình.

Bạn kiểm tra lại các nguyên nhân đó để khắc phục phòng ngừa nhé.

Thân.

12. phanvinh

phanvinh Thành viên Mới

Cám ơn bác đã chỉ giáo,Tại e cũng đang trong giai đoạn tập nuôi nên ko có kinh nghiệm nhiều,Mong các bác chỉ giáo thêm

13. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Để phân biệt mi đực hay cái thì đơn giản nhất là bạn ngồi ngắm con chim thật kỹ.Nếu 2 bên lỗ mũi có chùm lông nhỏ,nếu xuôi theo chiều mỏ là đực,còn chĩa sang 2 bên là mái.Vậy nhé,mong là chú chim đực

14. KtsBim

CÁi này theo em không đúng ạh. chọn như vậy chỉ ăn may thôi

15. tungden

tungden Thành viên Mới

họa mi mà nó không hót,sùy thì rất khó chọn vẫn sai nhiều dù là cao thủ mấy đi nữa

16. hunglanvt

hunglanvt Thành viên Mới

Về lý thuyết thì bạn nói là đúng rồi nhưng thực tế khó phân biệt lắm. Vả lại chim đâu đứng yên cho ngắm mà bắt ra thì chủ tiệm đâu chịu. Theo mình tốt nhất là bật file mi mai nghe hót.

17. KtsBim

Họa mi trống và mái có cùng màu sắc, dáng vóc tương tự nên phân biệt tương đối khó! Cho nên trong giới nghệ nhân có câu nói: "Họa mi không "mở miệng", thần tiên khó ra tay (thuần hóa). Họa mi không hót, thần tiên khó biết được!". Để phân biệt trống, mái, thông thường chỉ có cách "quan sát" qua lỗ tai bằng tiếng hót của chúng

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé