Các bác cho em hỏi về sáo nâu non.

Thảo luận trong 'Nhồng-Yểng - Cưỡng - Sáo.' bắt đầu bởi belove212, 6/8/11.

1. belove212

belove212 Thành viên Mới

tình hình là em mua 1 chú sáo nâu hôm 28/7/11 nuôi đút được khoảng 5 ngày là nó tự mổ rồi. em hay mở lồng cho nó ra chơi nhưng nó bay chưa vững, nó cũng hay nhảy nhót lung tung và khi sáng mới bay đậu lên lưới b40 nhà em (vì em ở tầng 2 ở tp nên nó qua tấm lưới là không bắt lại được nữa) liệu em có nuôi thả được không khi mới nuôi khoảng 1 tuần. Liệu nó có bay mất không và sáo của em thế là được mấy tháng tuổi rồi. Nó nhát tắm lắm em mới để phun vòi hoa sen vào người là bay đậu trên cửa xổ nhà tắm làm sao để nó quen tắm đây mấy bác. Xin giúp em :((

2. kaiser

kaiser Thành Viên

Ðề: Các bác cho em hỏi về sáo nâu non.

1 đi ko trở lại......

3. banbenha

banbenha Thành viên Mới

Mới nuôi chưa nên thả ra nhiều,nếu thả ra phải đi kèm giám sát. Tuyệt đối kô được xịt nước hay xịt vòi sen vào sáo,nó sẽ hoảng. Đổ nước ra chậu,nước ngập vừa đến nửa chân sáo thôi,rồi từ từ thả nó vào chậu cho nó quen với nước,1 lát sau là nó tự tắm ngay. Kô được đổ quá nhiều nước,sáo sẽ bị ngợp nước và sợ kô tắm.

4. belove212

belove212 Thành viên Mới

hihi. Thank mấy bác. Nó cứ thấy em là đòi ra khoi lồg.

5. belove212

belove212 Thành viên Mới

các bác cho em hỏi nuôi khoảng bao lâu thì nuôi thả được.

6. phutruongthang1

phutruongthang1 Thành viên Mới

Hihi , với không gian như bạn tả thì xác suất là 50-50 nha bác . Nhưng theo mình thì không nên đâu bạn ạ . Vì những lí do như sau :
    1.Vì nhà bạn có một không gian không lớn
    2.Liệu bạn có thể có nhiều thời gian để quan sát em nó và đút cho em nó ăn . Vì sáo có tính háu ăn , nên khi không có bạn nó sẽ đi kiếm thức ăn ở nơi khác ..... thế là .....
    Nói vậy nhưng không có nghĩa là cứ nhốt em nó suốt trong lồng . vào thời gian rảnh , bạn vẫn có thể thả em nó ra để em nó thêm " lanh" và các khớp được cứng cáp .
    CHúc bác thành công !

7. banbenha

banbenha Thành viên Mới

phải nuôi liên tục, chăm sóc từ 6-8 tháng trở lên bạn nhé, khi đó nó sẽ có time quen với chủ và quấn quít chủ. Nuôi những con tầm tuổi 2-3 tháng lúc đang đút ăn ấy nhé

8. belove212

belove212 Thành viên Mới

thank các bác. Em còn 1 câu cuối đó là em lấy chậu đổ ít nước vào và bắt nó vào tắm. Nó k chịu tắm mà còn suýt bay mất nữa. May mà em đã đóg cửa phòg tắm và ô gió k thì... :(( bây h em phải làm sao.

9. banbenha

banbenha Thành viên Mới

:) Lần đầu tiên cho tắm,bạn phải cho nó vào phòng tắm,đóng kín cửa lại và làm đúng như cách tớ đã nêu trên. Lấy nước vẩy lên lông cho ướt lông,1 lát nó thấy ngứa là tắm ngay. Hồi xưa mới mua con sáo nâu nhà tớ nó cũng quậy lắm,nhưng cứ kiên trì là được bạn nhé. Khi nào nó đứng trên tay bạn,đưa đi ra ngoài phố chơi vẫn đứng trên tay bạn, buồn ngủ là ngủ trên tay bạn, nhìn thấy bạn từ xa nó đã vỗ cánh vui mừng, thì lúc đó là thực sự thuần rồi đó. Khoảng 5 tháng chăm sóc liên tục là được. Sáo nâu thông minh và quấn người lắm.

Last edited by a moderator: 7/8/11

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé