bảo quản lồng chim

Thảo luận trong 'Kinh Nghiệm Tổng Hợp' bắt đầu bởi trocdau, 18/2/11.

1. trocdau

trocdau Thành viên Mới

các bác cho e hỏi cách bảo quản lồng mới mua về thì làm cách nào? e dùng dầu máy biến áp ngâm lòng vào ròi phơi khô có ổn không các bác mong các bác chỉ giáo./. cám ơn các bác.

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. duykriss

duykriss Thành viên Mới

Ðề: bảo quản lồng chim

nếu bạn có đủ lượng dầu để ngâm lồng thì còn gì bằng nữa.
    đầ tiên bạn dùng giấy nhám mịn chà kỹ lồng rồi đem rửa sạch mang phơi gió cho khô, ko nên phơi nắng sẽ dễ làm cong, vênh, giật lồng. Sau đó bạn mang lồng đi ngâm thời gian càng lâu càng tốt (nếu ngâm phuy dầu thì khoảng 1 tuần- 1 tháng) sau đó lấy ra dùng vải thô như vải bao cát, jean mềm lau ráo dầu rồi phơi nắng 1 ngày sau đó dùng bao nilong đen chùm kín lai để vào chỗ tối thời gian càng lâu thì độ lên màu càng cao( thường mình để tầm 3-6 tháng) sau đó mang ra phơi nắng cho bay mùi dầu là nuôi chim ok. lồng ngâm dầu thời gian phơi nắng càng nhiều thì lên màu càng đẹp. đâ là cách vào dầu nếu bạn ko cần gấp, mếu cần dùng gấp thì thời gian ngâm khoảng 1 tuần và ủ khoang 1 tháng.
    Lưu ý : là thời gian ngâm càng lâu thì dầu ngấm nhiều nên thời gian ủ và phơi nắng, gió sẽ lâu hơn

3. huyduclc

huyduclc Thành viên Mới

Nếu vậy khoảng 1,2 năm mới dùng được lồng phải không bạn
    Thường thì khi mua lồng về chỉ muốn nhốt chim ngay nên it ai có kiên nhẫn để vào dầu theo cách này

Nếu ko có dầu để ngâm các bạn có thể mua 1 túi bóng to đổ dầu vào rồi xóc cho dầu thấm đều lên lồng, sau đó làm theo các công đoạn trên

4. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Theo mình nếu ở quê còn đun than, rơm rạ thì mua lồng chim về treo lên gác bếp chừng 3 tháng sau mang ra rửa sạch thì dùng là tốt nhất khi đó tre già lên nước đen bóng đẹp phải biết

5. pro_90

pro_90 Thành viên Mới

có cách nào làm bóng mà vẫn giữ được màu tự nhiên của tre ko các bác?

6. kh0cvole00

kh0cvole00 Thành viên Mới

bạn ra quán mua nhựa cây thông về, đun lên cho chảy ra rồi lấy chổi quét đều lên lồng. ngày 1 quét xong cho phơi nắng. bạn quét tầm ba tới 4 ngày là ok. lên mày đẹp hết í.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé