Yến phụng nhà mình vừa đẻ..mọi người tư vấn giúp nhé

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi mmic, 14/10/12.

1. mmic

mmic Thành viên Mới

Yến phụng mái nhà mình là chim hoang bị bẫy về. Vì người ta cho nên mình mua thêm 1 trống non về cho có bạn chứ không có ý thúc ép đẻ. Nuôi hơn 1 năm nay, giờ trống mới đạp mái, cũng không rõ đã đạp mái lúc nào, mà hôm qua mình phát hiện trứng có trong ổ. Chim mẹ thường xuyên vào đó nằm không ra, nhưng vì chim mẹ là chim hoang nên sợ người từ ngày về đến giờ, mình gần gũi cả năm nay vẫn không xi nhê, nên chỉ cần có mình đứng gần, dù là thay nước, thêm kê, hay dọn chuồng chim mẹ đều nhặng xị cả lên, sau đó đứng bên ngoài cả buổi mới chịu vào ổ lại. Mình rất lo chim mẹ bị shock sẽ nghỉ ấp luôn. Nên hạn chế đến gần, mà SG lại đang mùa mưa bão, trước nay cứ hễ mưa to là mình lại dời lồng chim vào phòng, khi hết lại mang ra lan can. Mình nghĩ dời như vậy theo lẽ thường chim đã quen rồi, nhưng giờ thấy chim mẹ sợ người vậy thì lo quá, mưa biết làm sao đây. Mọi người tư vấn giúp mình cách chăm sóc chim đang ấp nhé, mình còn không rõ chim mẹ đã ngừng đẻ chưa hay còn đẻ tiếp. Hiện mình vẫn cho ăn kê như thường ngày, vẫn treo nang mực vào chuồng, Nhưng đều rất lo ngại chim mẹ lại làm ầm ỹ cả lên giống như sáng nay. Mọi người giúp mình nhé. Thanks.

2. decon2110

decon2110 Thành viên Mới

Ðề: Yến phụng nhà mình vừa đẻ..mọi người tư vấn giúp nhé

thì làm luôn cho nó 1 cái mái che ben ngoài :) hay hy sinh 20 ngày cho nó luôn trong nhà. đến khi chim nở thì tính típ @@ cho minh xin cái ảnh lồng của bạn dc ko? mình cũng đang nuôi 1 đôi, lông hơi bé, xách lên xuống xuốt ko bít có đẻ ko nữa :( ( hay kích thước lồng cũng dc :D)

3. mmic

mmic Thành viên Mới

sorry hôm rày mình bận k lên diễn đàn.. khi nào mình lấy ảnh trong máy ra được thì sẽ up lên cho bạn xem nhé..lồng mình cũng hơi bé.. khi nào chim ra ổ mình sẽ nâng cấp lồng :D

4. anhkoy91

anhkoy91 Thành viên Mới

Chim đang ấp thỳ bạn cứ cho ăn như thường ngày thôi .. Nhà mình nuôi đẻ thường sáng sớm sẽ cho 1 cọng rau muống và cách vài hôm nên cho ăn cần tây 1 lần .

5. mmic

mmic Thành viên Mới

Đợt đẻ trước chim mẹ ấp hư 1 trứng.. nhưng đã nở và nuôi lớn 2 chim non.. giờ chim non đã lên màu mũi thì chim mẹ lại đẻ nữa.. mà đau lòng quá mọi người ơi.. sáng nay chim mẹ của mình chết rồi.. có lẽ vì già quá mà đẻ đợt này tận 5 trứng.. mất sức hay như thế nào đó.. mình bối rối quá.. giờ mình phải làm sao với ổ trứng của chim mẹ đây.. ấp cũng hơn 2 tuần rồi.. giờ phải làm sao đây.. trứng còn sống chứ chưa chết.. không nhanh thì chết thật cả ổ trứng mất.. ai tư vấn giúp mình với.. chim non mới sáng giờ chui ra chui vào ổ trứng.. đẩy trứng lăn qua lăn lại coi chừng thích thú lắm.. cào cào cái ổ nữa.. mình sợ chim non vào đấy giành ổ rồi fá hỏng hết trứng mất.. mà lại mong theo bản năng chim này sẽ ấp thay chim mẹ vừa chết.. ai giúp mình với.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé