xu huong chon chich choe than

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi conchimcon, 6/8/11.

1. conchimcon

conchimcon Thành viên Mới

mình muốn nuôi chích chòe than mà ko biết chọn chim nhưng thế nào?
    ae nào biết cách chọn như thế nào để đạt tiêu chuẩn thì xin chỉ giáo!!!!thanks nhiều luôn nha!

2. fanchichchoe

fanchichchoe Thành viên Mới

Ðề: xu huong chon chich choe than

Về chích chòe than thì thường mỗi người có một cái nhìn khác nhau và cũng tùy cách bạn chơi chim đá hay chim hót.
    Theo quan điểm chọn chim của mình xin được chia sẻ với bạn như sau:
    Chim đá: Đầu xà, mỏ ngắn nhưng ko ngắn quá, mỏ dưới mỏng, ngực nở, đuôi ko dài quá, mắt hình hạt dưa,mí mắt mỏng, tướng chim phải gọn chắc và đều,mỏng lông, nhìn chim phải lanh lẹ, nhìu chú chim tướng đẹp nhưng nhìn hiền quá cũng đá ko tốt, chân dài to, móng chân dài sắc bén. Nếu nuôi đá tốt nên nuôi chim chuyền hoặc bổi nhưng phải thật kiên nhẫn.
    Chim hót: Mỏ dài nhưng ko dài lắm, mỏng, tướng chim trường, đuôi dài, đầu nhỏ, nhỏ con 1 chút, nói chung đối với chòe than nuôi hót thì cũng dễ vì giống chim này rất siêng hót nếu chăm sóc tốt, cái khó là làm sao chăm được 1 chú chim hót múa, điều này bạn có thể tìm hiểu các bài viết trong diễn đàn.

Chúc bạn có được chú chim như ý muốn nhé !!

3. trthanh0410

trthanh0410 Thành viên Mới

Thực ra có rất nhiều chuẩn chim, mỗi người cho là đẹp một kiêu:

Đa số cho rằng ngũ trường sẽ đẹp! Ngũ trường có nghĩa là chú chim rất hài hòa về độ dài. Mình dài là cơ bản tạo đòn thế dài làm dáng chim thon gon dài. Chân dài càng chân to khỏe vẩy đều. Cổ dài chim siếng hót đánh miếng nào ra miếng đấy. Đầu dài là đầu xà chim lì hung hãn thường đầu xà hay đi kèm với mắt ưng chim này thường khó gặp nhất. Mỏ dài thì siêng hót.

Nhưng một số người lớn chơi chim lại quan điểm ngược lại Ngũ đoản mới là quý tướng

Thực ra không con nào có hoàn hỏa các đặc điẻm ấy chủ yếu là quan điểm của ngừoi nhìn nó và thực lực trên trường chim quyết đinh.

Đó là quan điểm của mình có gì anh em bổ sung thêm nhé

4. conchimcon

conchimcon Thành viên Mới

thanks các ae rất nhiều!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé