xin thỉnh giáo các sư huynh chơi chích chòe lửa

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi dammechoelua, 27/3/12.

1. dammechoelua

dammechoelua Thành viên Mới

Chao cac huynh tren dien dan!
    tinh hinh la em moi choi tap tanh choi choe lua duoc 2 thang, do anh em ba con tren que tang 1 cap choe lua de nuoi choi. nhung em khong ranh ve choe lua lam nen mao muoi xin cac huynh chi giao them dùm 1 so cau hoi thac mac cua em nhe :
    1. tai sao goi la lua boi, boi lo?
    2. chim thuộc la nhu the nao ? ( co phai chim thuoc la chim hot de tap cho con khac hot theo phai ko? )
    3. tai sao goi la chim 1 mùa, 2 mùa ?
    4. chim em dang thay long nhin thay xac xo wa, chon che do dinh duong nhu the nao va cho an nhung gi de chim co long dep ?
    ( em cho an trung kien va cao cao 3 lan/ tuan, thuong thi an cam bot danh cho chich choe, sau quy, va de, lau lau cho an sau superworm vai con )
    - khong biet che do dinh duong nhu vay co duoc chua hay can bo sung them nhung gi nho cac huynh chi giao dum.
    - lam cach nao cho chim mau dan tắm, em de long tam ma chang thay no nhay qua tam chi dung ngo thoi....hic
    - chim em sao hot it lam, chi hot gio liu riu , lau lau hot song vai cai thoi. lam the nao de cho chim cang lua ?
    Mong cac huynh chi giao cho em them 1 phan hieu biet, chu chang biet gi ve choe lua, nhung nuoi roi thay dam me va thich lam.

Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 27/3/12
  2. skullpack12

skullpack12 Thành Viên Tích Cực

Ðề: xin thinh giao cac su huynh choi chich choe lua

Chỉnh bạn tí xíu, lần sau viết bài ko dấu là mod sờ gáy bạn đó nha.
    Mình trả lời bạn những câu hỏi mà không có top nào nói, còn những câu mà trên đây anh em có đề cập rùi thì bạn chịu khó tìm hiểu nhé.
    1. Bổi là chim mới vừa đánh ngoài rừng về, còn bổi lở là cũng đánh ngoài rừng về nhưng nuôi được vài tháng lồng, tuy con nhát nhưng đã đứng lồng gọi là bổi lở.
    2. Chim thuộc là rất dạn người rùi, cầm lồng có khi không nhảy, gọi là chim thuộc.
    3. Tính theo chu kỳ thay lông, mỗi 1 lần thay lông thì người ta gọi là 1 mùa, tức là nó đã sống trong lồng được 1 năm, nhưng ko ai gọi là 1 năm, mà gọi là 1 mùa, 2 mùa.
    4. Chế độ dinh dưỡng cho chim thay lông thì có trên topic khác, bạn chịu khó tìm đọc để có thêm kinh nghiệm. Còn lúc mà nó thay lông thì nó sẽ dồn sức cho việc thay lông nên không hót là đúng rùi, đi gió được là ngon rùi, có con còn ko đi gió nổi 1 câu.

3. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Oài hỏi nhiều wá mà toàn là nhữg điều đã dc giải đáp

4. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Bác không biết con người VN có tính làm biếng ak.Nếu như là bác,bác chắc là bác k lập topic hỏi k???Em từng trải wa e biết!

5. nttlove

nttlove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ICT
    Ðề: xin thỉnh giáo các sư huynh chơi chích chòe lửa

keke, cách đây hơn 2 năm e mới bắt đầu chơi chim và tham gia diễn đàn nhưng tự tìm hiểu trên dđ, chứ có bao giờ lập topic đặt câu hỏi loạn lên như những bạn trẻ bây giờ đâu.
    Toàn là những câu đã có nhiều bài viết về điều đó, vậy muk ko chịu đọc, hay là lập topic chủ yếu để spam bài, hj.
    Có gì ko phải xin bỏ wa
    Chúc vui,

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé