xin giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi son lam, 14/4/12.

1. son lam

son lam Thành viên Mới

vấn đề là e xin đc con CL, được gần 1 năm lồng rùi, chủ củ nó kô chăm lắm, chỉ cho ăn cám cho gà, mà về nhà e với ĐK chăm sóc tốt hơn chủ củ of nó( theo e nghĩ). Nhưng khi nó hót thì kô được to(kô phải hót gió), và ra được có 2-3 âm, mà con lặp đi lặp lại.
    Các bác cho e hỏi, có phải nó kô bít hót hay kô(luyến láy, hót to như các con khác), hay là chưa đủ lửa? Nếu chăm sóc tốt hơn thì nó có hót nhiều kô?

Bài viết mới
  2. phamtrung

phamtrung Thành Viên

Ðề: xin giúp đỡ

chim hót lớn hay nhỏ còn tùy thuộc vào khả năng của nó bạn ah. bây giờ bạn cho em nó ăn cào cào dế sâu và làm bột theo các công thức ở những bài bên trên rồi coi biểu hiện của em nó.
    việc em nó ít giộng là do chủ củ nuôi không chăm sóc tốt ít đem em nó đi chơi nếu chổ bạn có cội chim hoặc nhà nào có chim nhiều thì bạn chịu khó đem em nó đi chơi nhiều là được nhiều giộng thôi còn không chỉ có nước là bật file cho em nó nghe thôi. nhưng trước tiên chim bạn phải căng lửa đã hoặc dã cũng đã đứng chim chứ yếu lửa ra không được gì chỉ làm hư thôi

3. hieuvks

hieuvks Thành viên Mới

e này theo mình do chưa đạt độ sung đúng nghĩa, bác kia cho ăn cám gà không mà, nếu chơi được bác phải chăm kỹ và đợi nó đổ 01 mùa lông thôi. còn nó ít giọng có thể nó là chim non nuôi lên, bác siêng mang chim lân la giang hồ là nó học giọng thôi, hehe

4. son lam

son lam Thành viên Mới

nó là chim bổi bác ah..vậy thì nó vẫn còn có giọng rừng của nó phải ko bác?

5. dragon

dragon Thành Viên

Có thể do chưa căng lửa. Cứ cắm lửa, mồi tươi kèm với tắm, phơi nắng thường xuyên xem. Khi nào thấy có lửa rồi thì tập cho em đi dợt dãi đảm bảo chim sẽ hay thôi. Nói chung phải kiên trì lắm. Muốn có chim hay thì phải đánh đổi thời gian, công sức và tiền bạc chứ.

6. style_kute

style_kute Thành Viên

thứ nhất là do cho chưa căng lửa thứ 2 là chim hót giọng đá( tức là giọng mái, ngắn ít luyến láy).

7. son lam

son lam Thành viên Mới

vậy nếu chăm sóc tốt nó có hót hay hơn kô?

8. style_kute

style_kute Thành Viên

chăm tốt chịu khó đi dợt cho chim học giọng chim khác, nhưng nếu thấy chim hót ngắn thì cũng đừng lo vì đó là 1 phần tính nết của nó, khi gặp chim thì nó sẽ đổ hết giọng ra cho bạn nghe( nếu căng lửa)

9. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Bác cứ chắm tốt mồi tươi vào,em nó căng lửa sẽ chơi hết mình cho bác xem.Bác chắm tốt em nó sẽ k phụ bác đâu đừng lo...thân...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé