Xin các pro tư vấn giúp cái lồng cũ

Thảo luận trong 'Kinh Nghiệm Tổng Hợp' bắt đầu bởi thong.pham, 6/3/14.

1. thong.pham

thong.pham Thành viên Mới

Chào các bác trên DD,

Các bác cho mình hỏi, mình xem trên DD có người chỉ lấy dầu của máy khâu, có phải là dầu máy may không? mà nếu là dầu máy may thì có màu trắng trong, như vậy khi quét lên lồng sao có thể lên màu được? người thì lại chỉ lấy nhớt xe máy đã dùng rồi, nhưng nhớt xe máy mà dùng rồi thì đen thui làm sao ma quét lên lồng được, đúng k các bác?? vì em mới được ông anh tặng cho vài cái lồng chạm cũ, mang về đã vệ sinh sạch sẽ, bây giờ đang băng khoăn không biết quét dầu như thế nào mới đúng và đẹp, và dùng loại dầu gì? các bác có kinh nghiệm chỉ tận tình giúp em với, quét bằng PU thì dễ nhưng nghe nói không được dẹp và tự nhiên bằng quét dầu phải không các bác????giúp với......

Bài viết mới
  2. Phạm Tuyền

Phạm Tuyền Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Biking and kayaking tourguide
    Ðề: Xin các pro tư vấn giúp cái lồng cũ

Nếu là lồng lâu niên rồi thì mình nghĩ lồng đã lên màu tự nhiên, khỏi cần quét thêm dầu. Tuy nhiên nếu bạn cẩn thận thì quét thêm 1-2 lớp dầu máy khâu ( còn gọi là dầu máy may ) rồi để khô tự nhiên cho khỏi mối mọt.

Dầu máy may tuy màu trong nhưng khi quét vào lồng tre ngấm đều sẽ giúp cho màu lồng lên đều, đẹp. Còn dầu xe máy đã thải rồi thì không nên quét lên lồng.

PU dùng cho đồ gỗ là chính, hơn nữa lại có độc tố sẽ rất hại cho chim, không nên sử dụng cho lồng chim !

3. thong.pham

thong.pham Thành viên Mới

mình xin cảm ơn bạn rất nhiều, cho mình hỏi thêm vì mình vừa thay mấy cây nan mới (do nan cũ gãy) nhưng màu của nan mới không đồng với màu nan cũ, như vậy mình nên làm cách nào để cho màu lồng được đồng nhất với nhau vậy bạn?? xin chỉ giúp. Thanks.

4. Phạm Tuyền

Phạm Tuyền Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Biking and kayaking tourguide

Bạn muốn nan mới có màu đồng nhất với lồng cũ thì tháo nan mới ra, xem nhà nào còn đun bếp rơm hoặc than củi gác nhờ lên một thời gian. Theo dõi màu của nan khi nào gần đồng nhất với màu lồng thì lắp lại vào lồng. Làm cách này chỉ đạt độ đồng nhất tương đối thôi chứ không thể giống hoàn toàn được .

5. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

Thêm tí,là dầu máy khâu có 2 loại.mầu trắng,và màu đỏ,bạn ra hàng cháo,30k 1 chai lavi,nên mua loại màu đỏ,sẽ lên màu đẹp hơn,qoét xong thì cho vào túi ni lông ủ 1 thời gian,rồi kì cọ,phơi nắng nhẹ cho khô,

6. luatkhoa1980

luatkhoa1980 Thành Viên

bác dùng dầu máy bay,bảo đảm ko đẹp ko lấy tiền,lồng càng cũ càng lên màu đẹp.ko phải mình bán mình quảng cáo.tại thấy xài ok nên chia sẽ với a e.nếu đúng lồng cũ tre tốt,bảo đảm 1 nước lên đỏ au.

7. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

ờ quên mất ,bác khoa này bán dầu máy bay đây bạn này,mấy anh em qoét lồng lên màu đỏ rất đẹp,nếu có điều kiện bác nên mua dầu này mà qoét,nói thật là không đáng bao nhiêu tiền,chỉ là nếu bận bịu công việc,ra bến xe lấy hơi ngại,bác khoa nên có đại lí ngoài này đi nhé,

8. quangnam09

quangnam09 Thành viên Mới

Mua dau thai may khau ve lam la nen mau dep

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé