Xích con lười ăn

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi thanhnguyenxd, 29/1/13.

1. thanhnguyenxd

thanhnguyenxd Thành viên Mới

Thân chào các bạn. Mình may mắn và cũng có duyên nên sớm rước được một chàng Xích con khá điển trai từ cuối tháng 12 năm 2012, một trong những đợt đầu tiên của Chị Đào. Lúc về em nó còn thiếu lông cổ thôi, còn lại tương đối đầy đủ.
    Đến nay, sau 1 tháng ở nhà, lông đã ra đầy đủ, đuôi dài gần 10cm rồi, quậy phá, quấn người và điệu kinh khủng (chải tóc suốt ngày).
    Những ngày đầu mới về đói là em nó la ó đòi ăn, mình dùng muỗng cafe đút ăn như em bé ấy, đút đến đâu, nuốt đến đó, không cần dùng đến xilanh. Nhưng hai tuần gần đây, nó tập bay khoảng ngắn rồi mà lười ăn quá, mình phải dùng đến biện pháp mạnh là bơm xilanh.
    Mình cho ăn viên thức ăn của Chó đã ngâm nước sôi, bột rồng vàng, và Exact Kayte, do thức ăn trộn nước nên em nó đi phân có lẫn nước, tuy nhiên phân và nước ko trộn lẫn vào nhau, không bị dính phân vào hậu môn, không có màu sắc bất thường hay bọt khí (loại trừ khả năng bị bệnh về tiêu hoá).
    Các bạn cho mình lời khuyên, tại sao có lúc nó chịu ăn và lại có giai đoạn nó lại biếng ăn thế và cách nào để nó thèm ăn và có thể tự ăn chủ động được ah.
    Xin chân thành cảm ơn các bạn gần xa...Chúc chú vẹt cưng của các bạn khoẻ mạnh thông minh.

2. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT
    Ðề: Xích con lười ăn

XÍch tới giai đoạn 2 tháng, giai đoạn tập bay thì bắt đầu biếng ăn. Như con nít vậy đó.Bạn phải dùng ống bơm để bơm cho nó, ép cho nó ăn thôi. Tầm 1-2 tháng tiếp theo là nó ăn lại àh.

- Thèm ăn - Tự động ăn: Xích tầm 2-3 tháng thì bạn có thể cắt bớt cữ đút cho nó xuống còn 2 cữ/ngày. Sáng và tối. thời gian trong ngày bạn để sẵn thóc, hướng dương, trái cây, rau củ ... mỗi thứ 1 ít.
    Đói nó sẽ tự mò tới nhằn chơi -> nhằn ăn, từ từ nó sẽ tự ăn được
    Giai đoạn này thì bạn nên chú ý kĩ đến sức khỏe của nó nhé, nhiều con rất lâu mới tự biết ăn thì bạn phải đút bổ sung thêm

Last edited by a moderator: 29/1/13
  3. volamokim

volamokim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student
    Ðề: Xích con lười ăn

Chắc con của bạn chung đợt với con mình rồi ^^

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé